
i

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA WAZIRI MKUU
KAZI, VIJANA, AJIRA NA WENYE ULEMAVU

MKAKATI WA UTEKELEZAJI WA
SERA YA TAIFA YA MAENDELEO YA 

VIJANA YA MWAKA 2007
2024-2034

2024



i

 

iib



i

 

i

 

ii

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA WAZIRI MKUU
KAZI, VIJANA, AJIRA NA WENYE ULEMAVU

MKAKATI WA UTEKELEZAJI WA
SERA YA TAIFA YA MAENDELEO YA 

VIJANA YA MWAKA 2007
2024-2034

2024

i



i

 

YALIYOMO .......................................................................................................................... ii

ORODHA YA VIFUPISHO ................................................................................................ iv

TAFSIRI YA MANENO .....................................................................................................vii

DIBAJI ................................................................................................................................viii

SURA YA KWANZA.................................................................................... 1

UTANGULIZI .........................................................................................................................1
1.1. Usuli ....................................................................................................................................................1
1.2. Umuhimu wa Mkakati wa Utekelezaji wa Sera ..............................................................1
1.3. Masuala Yanayotarajiwa Kutekelezwa ................................................................................1
1.4. Majukumu ya Watekelezaji ......................................................................................................1
1.5. Matokeo ya Utekelezaji ............................................................................................................2
1.6. Hitimisho .........................................................................................................................................2

SURA YA PILI ..............................................................................................3
 
HALI ILIVYO ........................................................................................................................ 3
2.1. Elimu na Ujuzi kwa Vijana .......................................................................................................3
2.2. Uvumbuzi na Ubunifu kwa Vijana .......................................................................................4
2.3. Vijana na Mapinduzi ya Kidijitali ...........................................................................................5
2.4. Ajira kwa Vijana ............................................................................................................................7
2.5. Ushiriki wa Vijana katika Sekta za Kijamii na Kiuchumi ............................................8
2.6. Uzalendo, Kujitolea na Utaifa ............................................................................................. 10
2.7. Afya na Lishe ................................................................................................................................11
2.8. Malezi na Makuzi kwa Vijana................................................................................................13
2.9. Taaluma ya Maendeleo ya Vijana ......................................................................................14
2.10. Uongozi na Utawala .................................................................................................................15
2.11. Masuala ya Vijana na Jinsia ..................................................................................................16
2.12. Usimamizi na Uhifadhi wa Mazingira ...............................................................................17
2.13. Vijana Wenye Ulemavu ..........................................................................................................18

SURA YA TATU  .........................................................................................21

DIRA, DHIMA NA MALENGO ......................................................................................... 21
3.1. Dira ...................................................................................................................................................21
3.2. Dhima ..............................................................................................................................................21
3.3. Malengo .........................................................................................................................................21
 3.3.1.  Lengo Kuu  ...................................................................................................................21
 3.3.2.  Malengo Mahsusi ......................................................................................................21

YALIYOMO 

ii



i

 

i

 

SURA YA NNE  ........................................................................................ 22

MALENGO, MIKAKATI NA SHABAHA .........................................................................22
4.1. Malengo, Mikakati na Shabaha ........................................................................................... 22
 4.1.1.  Elimu na Ujuzi kwa Vijana .................................................................................... 22
 4.1.2.  Uvumbuzi na Ubunifu kwa Vijana ................................................................... 22
 4.1.3.  Vijana na Mapinduzi ya Kidijitali .......................................................................24
 4.1.4.  Ajira kwa Vijana ........................................................................................................24
 4.1.5.  Ushiriki wa Vijana katika Sekta za Kijamii na Kiuchumi ......................... 25
 4.1.6.  Uzalendo, Kujitolea, na Utaifa ........................................................................... 26
 4.1.7.  Afya na Lishe .............................................................................................................. 27
 4.1.8.  Malezi na Makuzi kwa Vijana ..............................................................................28
 4.1.9.  Taaluma ya Maendeleo ya Vijana ..................................................................... 29
 4.1.10.  Uongozi na Utawala................................................................................................30
 4.1.11.  Vijana na Masuala ya Jinsia ..................................................................................31
 4.1.12.  Usimamizi na Uhifadhi wa Mazingira ..............................................................31
 4.1.13.  Vijana Wenye Ulemavu ......................................................................................... 32
4.2. Mahitaji ya Rasilimali Fedha ................................................................................................ 32
4.3. Muda wa Utekelezaji ............................................................................................................... 33

SURA YA TANO ....................................................................................... 34

MFUMO WA KITAASISI NA MGAWANYO WA MAJUKUMU ...................................34
5.1. Mfumo wa Kitaasisi .................................................................................................................34
5.2. Uratibu wa Utekelezaji wa Mkakati ..................................................................................34
5.3. Mgawanyo wa Majukumu ya Wadau .............................................................................. 35

SURA YA SITA  .........................................................................................41

MFUMO WA UFUATILIAJI NA TATHMINI ................................................................... 41
6.1. Utangulizi ......................................................................................................................................41
6.2. Malengo ya Ufuatiliaji na Tathmini  ...................................................................................41
6.3. Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini .....................................................................................41
6.4. Mikakati ya Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini ...........................................................42
6.5. Hitimisho ......................................................................................................................................44

KIAMBATISHO A: BANGO KITITA LA MKAKATI WA UTEKELEZAJI WA SERA  
YA TAIFA YA MAENDELEO YA VIJANA (2007), TOLEO LA MWAKA 2024 ...... 45

iii



i

 

BRELA Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni

CAMARTEC Kituo cha Zana/Mitambo ya Kilimo na Teknolojia ya Vijijini

CBOs Asasi za Kiraia

COSOTA Ofisi ya Hakimiliki Tanzania

COSTECH Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia

DCEA Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana Dawa za Kulevya

DPs Washirika wa Maendeleo

EAC Jumuiya ya Afrika Mashariki

FBOs Asasi za Kidini

FYDP Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano

HBS Utafiti wa Hali ya Kipato cha Kaya

HSHSP Mpango Mkakati wa Kudhibiti VVU na UKIMWI wa Sekta ya Afya

ILFS Utafiti wa Nguvu Kazi

ILO Shirika la Kazi Duniani

MAT Tiba Saidizi kwa Waraibu kwa Kutumia Dawa

MDAs Wizara za Kisekta, Idara na Wakala

MKURABITA Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za Wanyonge Tanzania

MoCDGSP Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum

MoDNS Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa

MoWT Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi

MSM Mamlaka za Serikali za Mitaa

MSMEs Biashara Ndogondogo na za Kati

NAC Baraza la Sanaa la Taifa

NACTVET Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi

NBS National Bureau of Statistics

NEC Tume ya Taifa ya Uchaguzi

NEEC Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi

NEMC Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira

NGOs Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

OPDs Idara za Wagonjwa ya Nje

OR Ofisi ya Rais

OR-MUUB Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora

ORODHA YA VIFUPISHO 

iv



i

 

i

 

OR-
TAMISEMI

Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa

OWM Ofisi ya Waziri Mkuu

OWM-
KVAU

Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu

R & D Utafiti na Maendeleo

RSs Sekretarieti za Mikoa

SADC Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika

SDGs Malengo Endelevu ya Maendeleo

SHIVYAWATA Shirikisho la Vyama vya Watu Wenye Ulemavu Tanzania

SIDA Shirika la Kimataifa la Ushirikiano wa Kimaendeleo la Sweden

SIDO Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo

SIGI Taasisi za Kijamii na Kielezo cha Jinsia

TACAIDS Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania

TanTrade Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania

TCCIA Chemba ya Biashara, Viwanda na Kilimo Tanzania

TCRA Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania

TDHS-MIS Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria vya Malaria

TEHAMA Teknolojia ya Habari na Mawasiliano

TEMDO Taasisi ya Uhandisi na Usanifu Mitambo Tanzania

TIRDO Shirika la Utafiti na Maendeleo ya Viwanda Tanzania

TNBC Baraza la Taifa la Biashara

TPSF Taasisi ya Sekta Binafsi

TRA Mamlaka ya Mapato Tanzania

UCSAF Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote

UKIMWI Upungufu wa Kinga Mwilini

UN Umoja wa Mataifa

VVU Virusi vya Ukimwi

WAF Wizara ya Afya

WEST Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia

WF Wizara ya Fedha

WHMTH Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari

v



i

 

WK Wizara ya Kilimo

WKS Wizara ya Katiba na Sheria

WMN Wizara ya Mambo ya Ndani

WUSM Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo

WVB Wizara ya Viwanda na Biashara

YLOs Asasi Zinazoongozwa na Vijana
 

vi



i

 

i

 

Afya ya Uzazi Hali ya kuwa salama kimwili, kiakili, kijamii na katika mambo 
yote yanayohusiana na mfumo wa uzazi na utendaji wake wa 
kazi.

Ajira Hujumuisha shughuli zinazokubalika kisheria, ambazo 
hufanyika ndani ya mipaka ya uzalishaji wa Kitaifa, zenye 
staha na zinazozalisha kipato kwa kuzingatia kima cha chini 
cha mshahara wa sekta uliowekwa. 

Asasi 
zinazoongozwa na 
Vijana

Asasi za kiraia zilizoanzishwa na kusimamiwa na watu wenye 
umri wa miaka 15-35 kwa lengo la kutatua changamoto 
zinazowakabili. 

Hakimiliki Ni neno la kisheria linalohusisha haki inayotolewa kwa 
wabunifu katika kazi zao za uandishi na sanaa (ikiwa ni 
pamoja na programu za kompyuta). 

Hakimiliki Dhihini Mali iliyoko katika mfumo usioshikika kama vile kazi za 
ubunifu, ugunduzi, ishara na habari. Miliki dhihini ni tofauti 
na mali inayoshikika ambayo inatokana na ubunifu huo. 
Miliki dhihini inatofautiana na vitu vinavyoshikika ambavyo 
inaambatana navyo.

Hataza Haki ya kipekee iliyotolewa kwa ugunduzi katika eneo fulani 
kwa muda fulani, kwa ujumla miaka 20, baada ya kipindi hiki 
ugunduzi unapoteza umiliki wake na unaweza kutumiwa na 
mtu yeyote katika jamii.

Jinsia Ni mahusiano ya kijamii na kiutamaduni yanayozingatia 
mgawanyo wa majukumu kwa kuangalia jinsi (Ke na Me).

Kazi Zenye Staha Inajumuisha kazi zenye tija na malipo kwa jinsia zote 
zinazofanyika katika mazingira yanayolinda na kuzingatia 
haki za kazi, uhuru wa majadiliano, usalama mahali pa kazi, 
matarajio ya maendeleo binafsi, utu wa binadamu na ulinzi 
wa kijamii na familia.

Kijana Kijana ni mtu mwenye umri wa kuanzia miaka 15 hadi 35.

Kujitolea Hali ya mtu, kundi la watu, au taasisi yoyote kutekeleza jambo 
au shughuli fulani kwa manufaa ya jamii bila ya kutarajia 
kupata malipo kutoka katika jamii au wale waliopata huduma. 

Pengo la Ujuzi Ujuzi alionao mtu kutokidhi mahitaji ya soko

Sekta Isiyo Rasmi Shughuli zisizo za kilimo, za kiwango kidogo na kujiajiri za 
kuzalisha mali katika kiwango cha chini, zenye mtaji mdogo 
na zitumiazo teknolojia ya kiwango cha chini.
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Sekta ya Sanaa Ni neno linalojumuisha sanaa, utamaduni, michezo na 
shughuli zingine za burudani.

Sera Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana

Ubunifu Ubunifu ni mchakato wa kutafsiri wazo au ugunduzi kuwa 
bidhaa au huduma ambayo inajenga thamani ambayo wateja 
wanaweza kuwa tayari kugharimia. Inaweza kuwa katika 
mfumo wa bidhaa au huduma mpya au iliyoboreshwa, au 
kuwa katika mpangilio mpya au ulioboreshwa.

Ujuzi Kiwango cha elimu na mafunzo ya ujuzi, maadili na utamaduni 
wa kufanya kazi.

Ujuzi Kutolingana Tofauti kati ya ujuzi ambao mfanyakazi anao na ujuzi 
unaohitajika ili kutimiza jukumu kwa mafanikio.

Ukatili wa Kijinsia Ni kitendo anachofanyiwa mtu yeyote mwanamke au 
mwanaume kwa lengo la kumdhuru au kumuumiza 
kisaikolojia, kimwili, kiafya, kingono na kiuchumi.

Ukosefu wa Ajira Hali ya mtu kukosa kazi kabisa. Inaweza kuonekana kama hali 
ya kukaa bure kwa kulazimika, watu wenye uwezekanao wa 
kuzalisha kipato au kujiajiri ambao wana uwezo na wanataka 
kufanya kazi, lakini wameshindwa kupata kazi.

Ushiriki wa Vijana Ushiriki wa vijana katika kubuni, kupanga na utekelezaji wa 
mipango, programu na miradi inayohusu maendeleo ya 
vijana na taifa kwa ujumla. 

Utaifa Hali ya mtu kuwa mzalendo, mwenye utii, uaminifu au utu 
kwa taifa lake. 

Uvumbuzi Ni matokeo au mchakato ambao hutoa njia mpya ya kufanya 
jambo au kutoa suluhisho jipya kwa tatizo la kiufundi.

Uwezeshaji wa 
Vijana

Ni mchakato ambao vijana wanawezeshwa na kuhimizwa 
kuyasimamia maisha yao. 

Uzalendo Hali ya mtu kuipenda, kuithamini na kujitolea kwa ajili ya nchi 
yake. 
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1.1. Usuli
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeandaa Sera ya Taifa ya Maendeleo 
ya Vijana (2007), Toleo la Mwaka 2024 ili kuendana na mabadiliko ya kiuchumi, 
kiteknolojia, kisiasa na kijamii yanayoendelea kutokea ndani na nje ya nchi. Sera hii 
inaweka mwongozo wa kutatua changamoto zinazowakabili vijana nchini. Hivyo, 
wizara yenye dhamana ya masuala ya maendeleo ya vijana imeandaa Mkakati 
wa Utekelezaji wa Sera kwa kipindi cha 2024 – 2034 ikiwa ni nyenzo muhimu ya 
kufikiwa kwa malengo yaliyobainishwa kwenye sera ili kuwa na jamii yenye vijana 
wenye ujuzi, ubunifu, ufahamu na matumizi sahihi ya teknolojia, waliowezeshwa na 
kulelewa vyema, wazalendo na wawajibikaji. 

1.2. Umuhimu wa Mkakati wa Utekelezaji wa Sera
Mkakati wa Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana umeandaliwa kwa 
lengo la kutafsiri matamko ya sera na kuwezesha utekelezaji wake. Aidha, mkakati 
unaainisha malengo ya sera, mikakati ya utekelezaji wa malengo, shabaha, rasilimali 
na mgawanyo wa majukumu. Mkakati huu utawezesha kuandaliwa kwa programu 
za utekelezaji zitakazowawezesha wadau mbalimbali kutoka sekta za umma na 
binafsi kutekeleza Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007), Toleo la Mwaka 
2024. Vilevile, Mkakati unaongoza wadau wa maendeleo ya vijana nchini kuandaa 
mipango na programu za utekelezaji wa ajenda ya maendeleo ya vijana kwa muda 
mrefu, wa kati na mfupi. Aidha, Mkakati utatekelezwa kwa kipindi cha miaka kumi 
kuanzia mwaka 2024 hadi 2034.

1.3. Masuala Yanayotarajiwa Kutekelezwa
Mambo muhimu yanayotarajiwa kutekelezwa ni pamoja na kukuza elimu na ujuzi 
unaoendana na mahitaji ya soko la ajira kwa vijana; kukuza uvumbuzi na ubunifu 
kwa vijana ili kuibua na kuendeleza vipaji, na kuimarisha ujuzi wa kidijitali, ufikivu na 
upatikanaji wa bidhaa na huduma za kidijitali zinazohitajika kwa vijana kwa gharama 
nafuu. Aidha, mkakati unatarajiakukuza fursa za ajira na kujiajiri kwa vijana na 
kuongeza ushiriki wa vijana katika sekta za kijamii na kiuchumi, na kukuza uzalendo, 
utaifa na kujitolea kwa vijana.

Masuala mengine ni kuwa na kijana mwenye afya na lishe bora; kukuza tamaduni 
bora na maadili mema kwa malezi na makuzi imara ya vijana; kukuza taaluma ya 
maendeleo ya vijana; kuimarisha ushiriki wa vijana katika uongozi na vyombo 
vya maamuzi; kuhakikisha uwepo wa usawa wa kijinsia miongoni mwa vijana; 
kuhakikisha ushiriki wa vijana wenye tija katika usimamizi na uhifadhi wa mazingira, 
na kuimarisha ujumuishwaji wa masuala ya vijana wenye ulemavu katika mipango 
na programu za kijamii, kisiasa na kiuchumi. 

1.4. Majukumu ya Watekelezaji
Utekelezaji wa Mkakati wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007), Toleo 
la Mwaka 2024 utafanyika kwa kushirikisha wadau mbalimbali. Hii ni kutokana na 
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ukweli kwamba, masuala ya maendeleo ya vijana ni mtambuka. Hivyo, malengo ya 
sera hii yatafikiwa kupitia ushirikiano imara wa wadau wakiwemo wizara za kisekta, 
idara na wakala za serikali, sekretarieti za mikoa, mamlaka za serikali za mitaa, sekta 
binafsi, wadau wa maendeleo ya vijana, asasi za kiraia, taasisi za taaluma na utafiti, 
wazazi na walezi, vijana, taasisi za dini, washirika wa maendeleo, taasisi za taaluma 
na utafiti na vyombo vya habari. Aidha, mkakati umegawa majukumu kwa wadau 
wote muhimu ili kuharakisha kufikiwa kwa malengo mahsusi ya sera.

1.5. Matokeo ya Utekelezaji 
Matokeo chanya yanayotarajiwa kupatikana baada ya mkakati kutekelezwa ni 
pamoja na kuwa na jamii yenye vijana wenye ujuzi, ubunifu, matumizi sahihi ya 
teknolojia, waliowezeshwa na kulelewa vyema, wazalendo na wawajibikaji.

1.6. Hitimisho
Vijana ni rasilimaliwatu na mawakala muhimu katika maendeleo ya kijamii, kisiasa, 
kiuchumi kwa taifa lolote duniani. Kwa kutambua umuhimu na mchango wa vijana 
katika maendeleo ya taifa, serikali kupitia Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana 
(2007), Toleo la Mwaka 2024, imedhamiria kuweka mazingira wezeshi yanayotoa 
fursa pana kwa vijana kushiriki na kushirikishwa katika kujenga uchumi imara, ustawi 
na maendeleo endelevu ya taifa.
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Sehemu hii inafafanua hali ilivyo ya maeneo ya kisera kutokana na Tathmini ya 
Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007) iliyofanyika mwaka 
2022. Maeneo haya ni pamoja na elimu na ujuzi; uvumbuzi na ubunifu; vijana na 
mapinduzi ya kidijitali; ajira; ushiriki katika sekta za kijamii na kiuchumi; uzalendo, 
kujitolea na utaifa; afya na lishe; malezi na makuzi ya vijana; taaluma ya maendeleo 
ya vijana; uongozi na utawala bora; jinsia; vijana na usimamizi na uhifadhi wa 
mazingira, na vijana wenye ulemavu. Halikadhalika, sehemu hii inabainisha juhudi 
zilizofanyika, mafanikio yaliyopatikana, changamoto zilizopo na kutoa mwelekeo 
wa kisera ili kuwa na jamii yenye vijana wenye ujuzi, ubunifu, ufahamu na ujuzi wa 
teknolojia, waliowezeshwana kulelewa vyema, wazalendo na wawajibikaji.

2.1. Elimu na Ujuzi kwa Vijana
Elimu bora inajumuisha maarifa na ujuzi unaoendana na mahitaji ya shughuli za 
kijamii, kisiasa na kiuchumi. Elimu na ujuzi husika kwa vijana huongeza tija katika 
uzalishaji na utoaji wa huduma mbalimbali kwa jamii. Vilevile, maendeleo ya kijana, 
pamoja na maendeleo ya jamii kwa ujumla, yana uhusiano usiotenganishwa na 
elimu bora na ujuzi unaoendana na mahitaji ya soko.

Katika kuwapatia elimu bora na ujuzi stahiki, Serikali kwa kushirikiana na wadau 
imekuwa ikitekeleza Mkakati wa Taifa wa Kukuza Ujuzi kupitia programu mbalimbali 
ili kuinua kiwango cha ujuzi wa nguvu kazi kukidhi mahitaji ya soko. Kupitia Mpango 
wa Kitaifa wa Kukuza Ujuzi, kwa wastani, vijana 42,407 katika soko la ajira hupatiwa 
ujuzi mbalimbali kwa mwaka kupitia programu za uanagenzi, mafunzo kazini, na 
urasimishaji wa ujuzi uliopatikana nje ya mfumo rasmi wa elimu (FYDP III). Jitihada 
nyingine ni pamoja na ukarabati na ujenzi wa vyuo vya mafunzo na ufundi stadi, 
uanzishwaji wa mitaala ya ujasiriamali katika vyuo vya elimu ya juu na kati kama 
vile Chuo cha Maendeleo ya Elimu ya Biashara, Shirika la Kuhudumia Viwanda 
Vidogovidogo na taasisi nyingine, na utekelezaji wa mpango wa elimu ya msingi na 
sekondari kwa wote bila malipo. 

Licha ya juhudi zilizofanyika, Tathmini ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo 
ya Vijana (2007) iliyofanyika mwaka 2022 imebaini kuwepo kwa vijana wenye ujuzi 
usioendana na mahitaji ya soko la ajira. Mathalani, vijana wengi wana sifa za viwango 
vya chini vya ujuzi ngumu na tepe. Takwimu za uwiano wa ujuzi wa juu uliopo ni 
4.6% ikilinganishwa na mahitaji ya 12% ya nguvu kazi ya vijana, 23.1% wana ujuzi wa 
kati ikilinganishwa na mahitaji ya 34% na 72.3% wana ujuzi wa chini ikilinganishwa 
na mahitaji ya 54% (ILFS, 2021). 

Miongoni mwa sababu zinazochangia hali hii ni pamoja na taasisi za elimu ya juu 
kuzalisha idadi kubwa ya wataalam ambao ni wasimamizi kuliko watendaji; uwepo 
wa mitaala ambayo haina uhusiano wa moja kwa moja na mahitaji ya soko la ajira, 
na vijana wengi wenye elimu ya msingi na sekondari kuingia kwenye soko la ajira 
bila ujuzi stahiki.
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Changamoto nyingine zilizobainika ni uwepo wa fursa finyu za mafunzo ya ufundi 
stadi hususan kwa vijana waliopo vijijini na uratibu hafifu wa mikakati na programu za 
ukuzaji ujuzi miongoni mwa vijana. Hali hii inasababishwa na mikakati na programu 
nyingi zilizopo kujikita zaidi mijini kuliko vijijini na uwepo wa wadau wanaotekeleza 
programu mbalimbali kwenye maeneo yanayofafana.

Ili kukabiliana na changamoto hizo, mkakati wa utekelezaji utajielekeza katika 
kuhakikisha nguvu kazi inapata ujuzi unaofaa na wa vitendo unaohitajika katika soko 
la ajira; kuongeza ubora wa elimu inayozingatia umahiri na programu za mafunzo 
ya ujuzi, na kukuza ujuzi wa ujasiriamali, stadi za maisha na elimu ya kuendelea 
kujifunza miongoni mwa vijana.

2.2. Uvumbuzi na Ubunifu kwa Vijana 
Uvumbuzi na ubunifu ni miongoni mwa vichocheo muhimu vya maendeleo ya 
vijana na uchumi kwa maendeleo endelevu. Kwa kuzingatia uwepo wa idadi kubwa 
ya vijana, suala la uvumbuzi na ubunifu linapaswa kupewa kipaumbele katika sera 
na mipango kwa maslahi mapana ya vijana na maendeleo ya taifa. Kwa msingi huo, 
serikali na wadau wana wajibu wa kuhakikisha kwamba, vijana wanawezeshwa kwa 
kupatiwa ujuzi stahiki wa uvumbuzi na ubunifu, kuibua vipaji, kushiriki kikamilifu 
katika elimu na uchumi unaoendeshwa na uvumbuzi na ubunifu ambao ndiyo 
msingi wa mapinduzi ya nne ya viwanda.

Serikali imeendelea kutoa mafunzo mbalimbali ya jinsi ya kuanzisha vituo vya 
ubunifu kwa taasisi mbalimbali za elimu ya juu ambayo yamewezesha kuanzishwa 
kwa kambi za ubunifu na atamizi  kwa ajili ya uendelezaji uvumbuzi na ubunifu. 
Takwimu zinaonesha kwamba kuna jumla ya vituo atamizi 40 nchini ambavyo 
vimesambaa katika mikoa mbalimbali, ambapo nusu yake vipo mkoa wa Dar es 
Salaam. Mikoa mingine yenye vituo atamizi ni Mwanza (3), Mbeya (2), Dodoma (1), 
Lindi (1), Mtwara (1), Iringa (4), Arusha (6) na Kilimajaro (2). Takwimu hizi zinaonesha 
kuwa, mikoa 9 kati ya 26 ndiyo yenye vituo vya ubunifu na atamizi. (Ripoti ya NEEC, 
2005 – 2015). Hii inaashiria uhaba wa miundombinu na fursa za uendelezaji wa 
masuala ya uvumbuzi na ubunifu kwa vijana nchini. 

Kadhalika, Serikali imeendelea kutekeleza mikakati mbalimbali kwa lengo la 
kuchochea ubunifu na ugunduzi nchini. Mathalani, kupitia mashindano ya Kimataifa 
ya Sayansi, Teknolojia na Ubunifu, hadi kufikia mwaka 2023 zaidi ya wabunifu na 
wagunduzi 862 walitambuliwa. Kati yao, wabunifu mahiri 83 walitambuliwa na 
teknolojia 90 zilitambuliwa na kuhakikiwa. Bunifu hizo zinakusudiwa kuleta tija ya 
uzalishaji wa huduma katika sekta mbalimbali kama vile kilimo, maji, nishati, madini, 
afya, TEHAMA na elimu.Hata hivyo, mashindano hayo yamekuwa hayafanyiki mara 
kwa mara na yamejikita zaidi kwa vijana waliopo shuleni na vyuoni, hivyo kuwanyima 
fursa vijana walio nje ya mazingira ya shule na vyuo (Ripoti ya NEEC, 2023).
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Pia, taasisi za serikali zilizopewa jukumu la kukuza uvumbuzi na ubunifu kama vile 
TIRDO, ICTC, COSTECH, TEMDO, SIDO, CAMARTEC, NEEC, nyingi zinaendesha 
na kusaidia vijana katika maeneo ya mijini na kutoa fursa ndogo kwa wavumbuzi 
na wabunifu waliopo maeneo ya vijijini. Sambamba na changamoto hiyo, vijana 
wavumbuzi na wabunifu waliotambuliwa na taasisi hizo wanakabiliwa na ukosefu 
wa mitaji na usaidizi wa kitaalamu (Ripoti ya NEEC, 2023). Kadhalika, tathmini ya 
utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007) iliyofanyika mwaka 
2022 imebaini vijana kuwa mbali na taasisi za utafiti na maendeleo; ukosefu wa 
ujuzi wa kutosha juu ya biashara ya uvumbuzi; matumizi ya chini ya sayansi na 
teknolojia katika mfumo wa ubunifu wa msingi na uratibu usiotosheleza wa masuala 
ya uvumbuzi na ubunifu katika ngazi mbalimbali nchini.

Ili kukabiliana na changamoto hizo, kuna umuhimu wa kutoa mwongozo mahsusi wa 
kisera ambao utahakikisha matumizi sahihi ya sayansi na teknolojia katika kukuza 
uvumbuzi na ubunifu kwa vijana na kuongeza uelewa wa vijana juu ya aina tofauti 
za ubunifu na bunifu zilizopo. Aidha, kuna haja ya kukuza na kuendeleza vipaji vya 
uvumbuzi na ubunifu kwa vijana na kuendeleza maeneo ya mfano ya biashara ili 
kukuza upatikanaji usiokuwa na vikwazo wa huduma za vituo atamizi na ubunifu.

2.3. Vijana na Mapinduzi ya Kidijitali
Mapinduzi ya kidijitali yanajumuisha anuwai ya sasa na inayokua kwa kasi ya 
teknolojia mpya kulingana na matumizi ya kidijitali ambayo yanaongeza ufanisi 
katika uzalishaji, huduma na mifumo ya utawala. Mapinduzi ya kidijitali ndiyo 
yanayoweka msingi wa kulipeleka taifa kwenye uchumi wa kidijitali unaowezeshwa 
na kuendeshwa na misingi muhimu ikiwemo TEHAMA na mifumo ya mawasiliano. 
Mapinduzi ya kidijitali kwa kiwango kikubwa yamebadilisha maisha ya vijana 
kutokana na matumizi ya intaneti na mifumo ya upatikanaji wa huduma hizo 
kama vile tarakilishi mpakato, vishikwambi na simu janja, pamoja na majukwaa ya 
mitandao ya kijamii na programu za kutuma ujumbe ambazo zimekuwa muhimu 
kwa maisha ya vijana ulimwenguni. 

Ripoti ya Hali ya Watoto Duniani ya UNICEF 2017: Watoto katika Ulimwengu wa 
Kidijitali, inabainisha kuwa mtumiaji mmoja kati ya watatu wa intaneti wana umri 
chini ya miaka 18. Vilevile, ripoti hiyo inabainisha kuwa, 71% ya vijana wenye umri 
wa miaka 15-24 wako mtandaoni, na kuwafanya kuwa kundi la umri lililounganishwa 
zaidi duniani kote. Kwa kuzingatia takwimu hizo, ufikivu wa teknolojia za kidigitali 
unawezesha vijana kutambua anuwai kamili ya haki zao za kiraia, kisiasa, kitamaduni, 
kiuchumi na kijamii. 

Kwa kutambua umuhimu wa vijana na mapinduzi ya kidijitali, serikali imechukua 
juhudi mbalimbali, ikiwemo uwekezaji katika miundombinu ya TEHAMA, ujenzi wa 
mkongo wa taifa wa mawasiliano na kuweka mazingira wezeshi kwa wadau wengine 
kuwekeza katika sekta ya mawasiliano na utekelezaji wa mpango wa kufikisha 
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mawasiliano vijijini na maeneo ya pembezoni ambapo serikali inatarajia kusimika/
kuboresha jumla ya minara 758 kwa teknolojia ya 3G/4G yenye brodibendi katika 
wilaya 127, kata 713, na vijiji 1,407. Serikali pia imeanzisha Mfuko wa Ufikivu wa 
Huduma ya Mawasiliano kwa Wote ili kuwezesha uwekezaji wa TEHAMA katika 
maeneo ya vijijini na mijini yenye upungufu wa huduma za mawasiliano (Rejea 
Taarifa ya Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari ya Mwaka 2022 
(Ripoti ya WHMTH, 2022).

Juhudi hizi zimechangia kuanzishwa kwa huduma za kifedha kwa njia ya simu 
nchini. Taarifa ya WHMTH, 2022 inabainisha kwamba, hadi kufikia Aprili, 2022, 
jumla ya laini za simu milioni 55.4 zilikuwa zimesajiliwa wakati watumiaji wa intaneti 
walikuwa milioni 29.9. Kadhalika, watumiaji wa huduma za kutuma na kupokea pesa 
kupitia mitandao ya simu walikuwa milioni 35.7. 

Vilevile, uwepo wa mapinduzi ya kidijitali umewezesha upatikanaji wa ajira 
kwa vijana wengi kwenye masuala yanayohusu matumizi ya kidijitali kama vile 
uwakala wa huduma za kifedha kwa njia ya simu. Mafanikio mengine ni pamoja na 
kuunganishwa na mkongo wa taifa kwa zaidi ya asilimia 45 ya watumiaji wa intaneti 
wakiwemo vijana; kuongezeka kwa idadi ya watoa huduma kwa kutumia njia za 
kisasa; na kuhama mfumo wa utangazaji kutoka analojia kwenda kidijitali (Taarifa 
ya WHMTH ya 2022).

Kiwango cha upatikanaji wa huduma za kidigitali ikiwemo TEHAMA kati ya kaya 
na watu binafsi inaonyesha kuwa, sekta hiyo inakua katika mwelekeo sahihi. Licha 
ya ukuaji huu, ushahidi kutoka kwenye Sensa ya Watu na Makazi, 2022 na taarifa 
za kiutawala inaonyesha kuwa pengo la mgawanyo wa kidigitali bado ni mkubwa. 
Kwa mfano, katika mtandao wa asilimia 72 ya kihamisha-data kasi, iliyotengwa kwa 
Tanzania, ni asilimia 45 tu inayotumika. Umiliki na matumizi ya vifaa vya TEHAMA 
(simu janja, vishikwambi na ngamiza) ni wa chini sana (19%), hivyo hupunguza 
matumizi ya huduma ya kihamisha –data kasi. 

Vilevile, kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi, 2022, upatikanaji na matumizi 
ya huduma ya TEHAMA ni mdogo miongoni mwa wanawake ikilinganishwa na 
wanaume katika maeneo ya mjini na vijijini; na umiliki na matumizi hafifu ya 
mwengoya na runinga hudunisha mawasiliano ya habari na huduma muhimu.hali 
hii inathibitishwa na kiwango cha umiliki na matumizi ya simu na vishikwambi, 
ambapo  takribani asilimia 34 ya watu wenye umri wa miaka 15 na zaidi wanaoishi 
mjini wanamiliki simu au vishikwambi ambapo kwa maeneo ya vijijini ni asilimia 9 tu.

Changamoto nyingine zilizobainishwa na taarifa ya tathmini ni pamoja na kuendelea 
kuwepo kwa matumizi yasiyo sahihi ya TEHAMA kwa vijana yanayosababisha vijana 
wengi kupoteza maadili na kujihusisha na wizi na udanganyifu wa kimtandao, na 
vijana kutokuwa na ujuzi wa kupima usalama na uaminifu wa maudhui mtandaoni. 
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Vilevile, baadhi ya wazazi kutokuwa na ufahamu wa kutosha kuhusu hatari ya 
matumizi mabaya ya TEHAMA kwa vijana. Pia, vijana kutoandaliwa vyema kutumia 
fursa au kunufaika na mapinduzi ya kidijitali kutokana na gharama kubwa ya vifaa na 
intaneti na vifaa, ujuzi duni wa kidijitali na ufikivu hafifu wa mawasiliano ya intaneti 
katika maeneo ya vijijini.

Kutokana na uwepo wa changamoto hizo, kuna umuhimu wa kuwa na mwongozo 
mahsusi wa kisera ili kukuza ujumuishaji wa kidijitali kwa kutatua changamoto 
zinazohusiana na ufikivu, uwezo wa kumudu gharama za intaneti na ujuzi wa 
kidijitali miongoni mwa vijana. Hatua hii ni muhimu, siyo tu kwa sababu vijana ni 
kizazi kilichounganishwa zaidi, bali, wamethibitisha pasipo shaka kuwa wavumbuzi, 
watengenezaji wa suluhisho na watetezi imara kwa mustakabali bora na salama wa 
kidijitali. 
 
2.4. Ajira kwa Vijana
Ajira ni nyenzo muhimu kwa maendeleo ya mtu binafsi, jamii na taifa kwa ujumla 
Ajira humfanya mtu awe na ari ya kutosha, kuwajibika na kushiriki kikamilifu katika 
nyanja zote za kijamii na kiuchumi (UN, 2018). Kwa mujibu wa Utafiti wa Nguvu Kazi, 
2021 (ILFS, 2021), Tanzania, ilikuwa na nguvu kazi ya watu wapatao 25,861,023. Kati 
ya nguvu kazi hiyo, vijana ni 14,219,191 sawa na 55.6%. Aidha, kati ya nguvu kazi hiyo 
ya vijana, 6,950,530 ni wa kiume na 7,268,661 ni wa kike.

Kati ya nguvu kazi ya vijana 12,486,683 (wanaume 6,389,031 na wanawake 
6,097,652) sawa na 87.8% wameajiriwa ikilinganishwa na vijana 1,732,509 (Wanaume 
561,500 na 1,171,009 wanawake) wasio na ajira. Kadhalika, ILFS, 2021 inaonesha 
kuwa kiwango cha ushiriki wa vijana katika Nguvu Kazi kimepungua kutoka 84.5% 
mwaka 2014 hadi 80.3% mwaka 2021. Aidha, ushiriki wa nguvu kazi wa vijana katika 
maeneo ya vijijini ni 83.0% ikilinganishwa na 75.2% katika maeneo ya mijini. Pamoja 
na kupungua kwa kiwango cha ushiriki kwa vijana katika nguvu kazi, takwimu hizi 
zinamaanisha kwamba, vijana ni kundi kubwa la nguvu kazi ambalo linashiriki katika 
uzalishaji wa bidhaa na utoaji wa huduma katika soko la ajira.

Kwa kutambua umuhimu wa ajira kwa vijana nchini, serikali kwa kushirikiana na 
wadau inatekeleza sera, sheria, programu na miradi mbalimbali ili kuwawezesha 
vijana kujiajiri au kuajirika. Sera, programu na miradi hiyo ni pamoja na; utekelezaji 
wa programu ya Jenga Kesho Iliyo Bora 2022-2030; Programu ya Ukuzaji Ujuzi 
ya Mwaka 2015/2016-2025/2026; Sera ya Taifa ya Ajira ya 2008; Sera ya Kilimo 
ya Taifa ya Mwaka 2013; Mpango wa Kitaifa wa Kukuza Ujuzi; Miradi ya Kitaifa ya 
Kimkakati; Sheria ya Uwekezaji Tanzania Na. 10 ya Mwaka 2022; Sheria ya Ajira na 
Mahusiano Kazini Sura ya 366; Sheria ya Kuratibu Ajira kwa Wageni Nchini Na.1 ya 
Mwaka 2015. Licha ya juhudi zinazofanywa na serikali kukuza fursa za ajira, ukosefu 
wa ajira miongoni mwa vijana ni suala linaloendelea kuwakabili kwa kuwa idadi 
kubwa huingia kwenye soko la ajira kila mwaka. Inakadiriwa kuwa takribani vijana 
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1,000,000 huingia sokoni kila mwaka huku 200,000 tu wakifanikiwa kupata ajira na 
800,000 hawana uhakika wa ajira rasmi (FYDP III). Hali hii imepelekea kiwango cha 
ukosefu wa ajira kufikia 12.2% ambacho ni kikubwa kuliko lengo la taifa la kuwa na 
kiwango cha 8% (FYDP III). Changamoto ya ukosefu wa ajira ni kubwa kwa vijana 
wa kike (16.1%) kuliko wa kiume (8.1%). Aidha, ukosefu wa ajira ni mkubwa katika 
maeneo ya mijini kwani imefikia 13.7% ikilinganishwa na vijijini ambayo ni 9.8%. 
(ILFS, 2021). Ukosefu wa ajira una athari kubwa kwa mtu binafsi na familia. Ukosefu 
wa ajira husababisha ugumu wa maisha kutokana na ukosefu wa fedha, vile vile 
watu wasio na ajira wanaweza kuhisi kutengwa na jamii na kukosa kujiamini.
Aidha, ILFS (2021) inaonesha kuwa takribani 80.1% ya vijana walio katika ajira 
Tanzania Bara wako katika mazingira hatarishi ya ajira, ambapo wanawake wako 
katika mazingira hatarishi zaidi kuliko wanaume. Kiwango hicho kinaashiria 
kwamba, vijana walio katika mazingira hatarishi ya ajira hawana huduma za kinga 
ya jamii ambazo ni muhimu wakati wa majanga kama vile ulemavu, hali ya umaskini 
na nyakati za changamoto za kiuchumi. Vilevile, baadhi ya vijana wanafanya kazi 
pasipokuwa na mikataba au uelewa wa maudhui ya mikataba waliyonayo, na 
wengine hawafahamu haki zao kwa mujibu wa sheria za kazi na ajira.

Hivyo, kwa kuzingatia changamoto hizo, kuna umuhimu wa kuwa na mwongozo 
mahsusi wa kisera ili kutatua changamoto zinazohusiana na ajira kwa vijana. 
Mwongozo huo ni pamoja na kuweka/kuhakikisha mazingira wezeshi ya kiuchumi ili 
kuvutia uwekezaji wa ndani na nje ya nchi katika maeneo yenye fursa za kutoa ajira 
mfano viwanda vya kutengeneza bidhaa; kuimarisha mazingira wezeshi, kukuza 
na kuvutia sekta binafsi na wadau wengine wa ajira kuelekeza uwekezaji kwenye 
sekta zenye kuajiri watu wengi; kuimarisha tafiti kuhusu ujuzi katika soko la ajira ili 
kuendeleza mafanikio yaliyofikiwa katika ajira; kuongeza upatikanaji wa elimu na 
mafunzo ya amali, kukuza ujasiriamali na kujiajiri, pamoja na kuimarisha uhusiano 
kati ya waajiri, wanaotafuta ajira, na taasisi za mafunzo; na kuhakikisha upatikanaji 
wa taarifa za soko la ajira zinazotosheleza mahitaji ya mipango na maamuzi.

2.5. Ushiriki wa Vijana katika Sekta za Kijamii na Kiuchumi
Ushiriki wa vijana katika sekta za kijamii na kiuchumi unahusisha uwezo wa vijana 
kumiliki, kuongoza, kusimamia na kuendesha shughuli mbalimbali za kimaendeleo 
katika sekta za kijamii na kiuchumi kwa manufaa yao na taifa. Kwa muktadha wa 
sera hii, sekta za kijamii na kiuchumi ni pamoja na kilimo; nishati na madini; huduma 
za utalii na ukarimu; shughuli za uwezeshaji wananchi kiuchumi na kifedha; usafiri 
na usafirishaji; sekta isiyo rasmi; viwanda na ujenzi; tasnia ya utamaduni, sanaa na 
michezo, na TEHAMA. 

Kwa mujibu wa utafti wa Nguvu Kazi wa Mwaka 2021, sekta hizi ni miongoni mwa 
sekta ambazo hushirikisha idadi kubwa ya vijana katika kujipatia kipato. Kutokana 
na umuhimu huo, serikali imeweka mifumo mbalimbali ya kisera, kisheria, programu, 
mikakati na miongozo mbalimbali kwa lengo la kukuza na kuimarisha ushiriki 
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wa vijana katika sekta hizo. Uchambuzi wa ushiriki wa vijana katika sekta hizo 
umefafanuliwa kwenye maeneo yafuatayo: 

Sekta ya Kilimo: Sekta ya kilimo imeendelea kuwa chanzo kikuu cha ajira kwa 
vijana na inachangia takribani 26.2% ya Pato la Taifa la Tanzania (Taarifa ya Hali ya 
Uchumi wa Taifa, 2022). Hata hivyo, takwimu zilizopo zinaonesha kuwa, ushiriki 
wa vijana katika kilimo umepungua kutoka 65.2% mwaka 2014 hadi 55.6% mwaka 
2021 (ILFS, 2021). Kupungua huku kunaweza kuwa kumesababishwa na kuwepo 
kwa mifumo duni na fursa chache katika upatikanaji wa mitaji, ardhi, masoko na 
huduma za ushauri; utayari mdogo wa vijana kushiriki katika shughuli za vijana; 
kilimo kuendelea kuwa cha kutegemea mvua; kasi ndogo ya ukuaji wa uchumi vijijini 
na miundombinu isiyo rafiki kwa maendeleo ya kilimo.

Sekta Isiyo Rasmi: Sekta isiyo rasmi imeendelea kuwa muhimu kwa kutoa ajira 
miongoni mwa vijana. Serikali imekuwa ikifanya jitihada mbalimbali kwa lengo la 
kupunguza ukubwa wa sekta hii ili kuwawezesha vijana kuendesha shughuli za 
kiuchumi na kumiliki rasilimali katika sekta rasmi. Jitihada hizo ni pamoja na Mpango 
wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za Wanyonge Tanzania (MKURABITA) ili vijana 
wanaomiliki rasilimali na shughuli za kiuchumi katika sekta isiyo rasmi waweze 
kuzirasimisha (Ripoti ya Tathmini ya Sekta Isiyo RasmiTanzania, 2018). 

Pamoja na jitihada hizo, kumekuwa na ugumu wa vijana kuhitimu na kuelekea kwenye 
shughuli zilizopo kwenye sekta rasmi. Hali hii imethibitishwa na kuongezeka kwa 
kiwango cha ushiriki wa vijana katika sekta isiyo rasmi kutoka 10.1% mwaka 2006 
hadi 59.9% mwaka 2022 (Sensa 2022). Takwimu hizi zinaashiria kuwa, vijana wengi 
wanaendesha shughuli za kiuchumi na kumiliki rasilimali nje ya mfumo rasmi na 
vijana wanazidi kuongezeka kufanya kazi kwenye mazingira magumu na hatarishi 
(ILFS, 2021). 

Kwa mujibu wa Taarifa ya Tathmini ya Sekta Isiyo Rasmi, ya Mwaka 2018 inabainisha 
kuwa, pamoja na sekta hii kuchukua vijana wengi, bado inakabiliwa na changamoto 
mbalimbali zikiwemo uhaba wa maeneo ya kudumu ya kufanyia biashara; uhakika 
wa masoko, mikopo na taarifa muhimu za biashara; ujuzi unaohitajika na soko la 
ajira na matumizi ya teknolojia.

Sekta ya Utamaduni, Sanaa na Michezo: Sekta hii ni moja ya sekta zinazokua kwa 
kasi nchini. Shughuli za sekta hii zinajumuisha maigizo, muziki, na uendeshaji wa 
tovuti za makumbusho, michezo ya bahati nasibu, michezo mbalimbali na shughuli 
za burudani. 

Kwa mujibu wa Ripoti ya Hali ya Uchumi wa Tanzania kwa mwaka 2022 sekta ya 
utamaduni, sanaa na michezo huchangia 0.4% ya Pato la Taifa kila mwaka. Kwa 
upekee, sekta hii ilichangia takriban trilioni 1.1 mwaka 2020 ikilinganishwa na bilioni 
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71 mwaka 2007. Aidha, utafiti wa Nguvu Kazi wa Mwaka 2021 umebaini kuwa, 
ushiriki wa vijana katika sekta ya utamaduni, sanaa na michezo ni 0.2% ikiashiria 
ushiriki mdogo wa vijana. Hali hiiinatokana na ukosefu wa mikakati maalum 
inayowezesha vijana kushiriki kikamilifu katika sekta hii. Vilevile, Tathmini ya Sera 
(2007) ilibaini kuwa, changamoto zilizoainishwa wakati wa kutungwa kwa Sera 
ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007) bado zimeendelea kuwepo, hivyo kuhitaji 
mtazamo na mwelekeo mpya wa kisera ili kuzitatua. 

Sekta Nyingine Muhimu: Utafiti wa Nguvu kazi wa Mwaka 2021 unaonesha 
viwango tofauti vya ushiriki wa vijana katika sekta zingine muhimu za kijamii na 
kiuchumi. Mathalani, ushiriki wa vijana katika biashara za jumla na rejareja, ikiwemo 
ufundi wa wa magari na pikipiki (12.5%); viwanda (4.9%); uchukuzi (3.5%); madini 
na nishati (1.0%); shughuli za malazi na huduma za chakula (3.0%); ujenzi (2.6%); 
shughuli nyingine za huduma (1.9%) na shughuli za fedha na bima (0.4%). Takwimu 
hizi zinaashiria kuwa, kuna ushiriki hafifu wa vijana katika umiliki, usimamizi, na 
uendeshaji kwenye sekta hizo muhimu za kijamii na kiuchumi. 

Miongoni mwa sababu zilizopelekea ushiriki hafifu wa vijana kwenye sekta muhimu 
ni pamoja na Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007) kukosa matamko mahsusi 
ya kisera ambayo yangewezesha kuandaliwa kwa mikakati na programu kwenye 
sekta hizo. Vilevile, sera haikufafanua wala kutambua ushiriki wa vijana wanaoishi 
nje ya nchi kwenye masuala ya kijamii na kiuchumi, hivyo kutojumuishwa ipasavyo 
katika uchumi wa nchi.

Hivyo, ili kukabiliana na changamoto hizo, kuna umuhimu wa kukuza na kuimarisha 
ushiriki wa vijana katika sekta za kijamii na kiuchumi kwa kuhakikisha upatikanaji 
wa mitaji, masoko na huduma za ushauri kwa vijana. Vilevile, kuwa na mifumo 
rafiki ya uanzishwaji na uendelezwaji wa biashara kwa vijana; mifumo madhubuti 
ya urasimishaji wa sekta isiyo rasmi na kukuza ubia wa biashara ulioanzishwa na 
kusimamiwa na vijana

2.6. Uzalendo, Kujitolea na Utaifa
Uzalendo ni hali ya mtu kuipenda, kuithamini, kujitoa na ikibidi kuifia nchi yake. 
Aidha, kujitolea ni hali ya mtu, kundi la watu, au taasisi yoyote kutekeleza jambo 
au shughuli fulani kwa manufaa ya jamii bila ya kutarajia malipo kutoka kwenye 
jamii au wale waliopata huduma. Kwa upande mwingine, utaifa ni hali ya mtu kuwa 
mzalendona mwenye utii, uaminifu na utu kwa taifa lake. Hivyo, vijana wenye 
uzalendo, ni hazina kubwa katika kukuza umoja, mshikamano, amani, usalama na 
utulivu wa kisiasa na kiuchumi nchini.

Serikali imekuwa ikifanya jitihada mbalimbali kukuza na kuimarisha uzalendo 
kwa vijana, zikiwemo utekelezaji wa programu ya mafunzo ya Jeshi la Kujenga 
Taifa yenye lengo la kuwapa vijana mafunzo ya awali ya kijeshi na stadi za kazi 

10



i

 

i

 

ili kuwajengea ukakamavu, uzalendo, umoja wa kitaifa na uwezo wa kujitegemea. 
Hata hivyo, Tathmini ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007) 
iliyofanyika mwaka 2022 imebaini kuwa, utekelezaji wa programu hii umekuwa 
ukikabiliwa na changamoto mbalimbali kama vile hali ngumu ya uchumi na hivyo 
kuchukua idadi ndogo ya vijana ikilinganishwa na mahitaji. 

Aidha, serikali imeendelea kutoa elimu ya uraia na kuratibu wiki ya vijana na kambi 
za kitaifa kwa lengo la kukuza uzalendo na kujitolea nchini. Hata hivyo, wiki ya 
vijana na kambi za vijana zimekuwa zikihusisha idadi ndogo ya vijana, na hivyo 
kufanya elimu ya uraia na kujitolea kuwafikia wachache. Jitihada nyingine ambazo 
zimekuwa zikitumika kukuza na kuimarisha uzalendo, kujitolea na utaifa kwa vijana 
ni pamoja na matumizi ya lugha ya Kiswahili, vyombo vya habari, mbio za Mwenge 
wa Uhuru, tamthilia na nyimbo za kizalendo, ushairi na ngoma za asili; mitandao 
ya kijamii; utoaji wa mafunzo ya mgambo na skauti; na matumizi ya alama za taifa 
kama vile Ngao ya Taifa, Wimbo wa Taifa na Bendera ya Taifa. 

Hata hivyo, pamoja na kuwepo kwa jitihada hizi, hali ya uzalendo, kujitolea na 
utaifa kwa vijana imeendelea kudorora kutokana na mifumo iliyokuwa inatumika 
kupandikiza vitu hivyo kutokuwa na ufanisi kwa sababu ya mabadiliko ya kijamii, 
kiuchumi na kiteknolojia. Hali hii imesababisha mmomonyoko wa maadili kwa vijana 
wengi na kusababisha kuongezeka kwa uhalifu, uharibifu wa mali na ukosefu wa 
usalama wa mali na raia. Athari nyingine ni vijana kutojitolea katika shughuli za 
ujenzi wa taifa na masuala mbalimbali ya huduma za jamii.

Halikadhalika, Tathmini ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana 
(2007) iliyofanyika mwaka 2022 imebaini kuwa, sera hii haikuwa na tamko mahsusi 
kwa ajili ya kuwezesha uwepo wa mikakati ya kukuza na kuimarisha uzalendo na 
utaifa kwa vijana. Hivyo, kutokana na changamoto hizo, kuna umuhimu wa kuwa na 
mwongozo mahsusi wa kisera ili kuimarisha mifumo ya kijamii, kiuchumi na kisiasa 
itakayoimarisha uzalendo, utaifa na kujitolea kwa vijana. 

2.7. Afya na Lishe
Afya na lishe ni masuala ya msingi na mtambuka ambayo yana mchango mkubwa 
katika ustawi wa vijana kwa kuwa huwawezesha kushiriki katika shughuli za 
kiuchumi, kisiasa na kijamii. Kwa kutambua umuhimu wa masuala haya kwa vijana, 
serikali imeendelea kubuni na kutekeleza sera, sheria, programu, mkakati na 
miongozo mbalimbali kwa lengo la kuwa na vijana wenye afya bora. 

Miongoni mwa mipango hiyo ni pamoja na Mpango Mkakati wa Kudhibiti VVU na 
UKIMWI wa Sekta ya Afya (HSHSP IV) 2017- 2022; Programu ya Mama Wadogo, 
Stadi za Maisha na Afya ya Uzazi; Mpango Kazi wa Taifa wa Lishe wa Sekta 
Mbalimbali 2021/22 – 2025/26; Mpango Kazi wa Wizara ya Kilimo kuhusu Masuala 
ya Lishe 2021/22 – 2025/26; Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya 
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Na. 5 ya Mwaka 2015; na Sera ya Taifa ya Afya (2007). Hata hivyo, katika miongozo 
na programu hizo, vijana wanachukuliwa kama sehemu ndogo ya walengwa badala 
ya kuwa walengwa wakuu wanaohitaji uangalizi maalum, msaada, matunzo na 
huduma.

Juhudi nyingine zilizotekelezwa ni uboreshaji wa miundombinu ya afya; uanzishwaji 
wa Kamati ya Uongozi Ngazi ya Taifa kuhusu masuala ya lishe na utekelezaji wa 
programu za lishe shuleni. Kufuatia utekelezaji wa jitihada hizo, maambukizi ya 
VVU kwa vijana nchini yalipungua kutoka 2.0% mwaka 2011 hadi 1.4% mwaka 2017 
na mimba za utotoni kupungua kutoka 24% mwaka 2017 hadi 22% mwaka 2022 
(TDHS-MIS, 2022).

Licha ya mafanikio yaliyopatikana, vijana wameendelea kukabiliwa na changamoto 
mbalimbali za kiafya ikiwemo afya ya uzazi ambapo takwimu zinaonesha kuwa, 
mimba katika umri mdogo zimeendelea kuwepo kwa kiwango cha 22% mwaka 2022. 
Takwimu hizi zinaashiria kwamba, mimba katika umri mdogo bado ni tatizo katika 
jamii na linahitaji jitihada mahsusi kukabiliana nalo ili kuhakikisha kuwa, wasichana 
wanapata fursa za kuendelea na masomo na kupata ujuzi wa kuwawezesha kupata 
ajira zinazostahili (Taarifa ya SIGI, Tanzania, 2022).

Vilevile, Utafiti wa Viashira na Matokeo ya UKIMWI Tanzania, 2022/2023 umebaini 
kuwa, kiwango cha maambukizi ya VVU kwa vijana kipo juu zaidi kwa wanawake 
kuliko wanaume. Kwa mfano, (0.8% dhidi ya 0.3% kwa vijana wa miaka 15-19; 1.8% 
dhidi ya 0.9% kwa vijana wenye umri wa miaka 20-24; 3.2% dhidi ya 1.8% kwa vijana 
wa miaka 25-29 na 6.6% dhidi ya 2.1% kwa vijana wenye umri wa miaka 30-34). 
Takwimu hizi zinaashiria kwamba, vijana hususani wasichana wanakabiliwa na hatari 
ya magonjwa ya zinaa zaidi kuliko wavulana. Aidha, Tathmini ya Utekelezaji wa 
Sera (2007) imebaini kuwa, kiwango kidogo cha maambukizi kwa vijana wa kiume 
kinatokana na tabia ya kutojitokeza kupima VVU na kutegemea majibu kutoka kwa 
wenza wao. 
 
Aidha, serikali imeendelea kupambana na tatizo la uzalishaji, matumizi na biashara 
ya dawa za kulevya nchini. Hata hivyo, tatizo la matumizi ya dawa za kulevya kwa 
vijana limeendelea kuwepo pamoja na juhudi za udhibiti zinazofanywa na serikali. 
Hali hii inadhihirishwa na watumiaji wanaojitokeza kutafuta tiba katika vitengo vya 
afya ya akili kwenye hospitali za wilaya, mkoa na rufaa, nyumba za upataji nafuu, 
vituo vinavyotoa tiba saidizi kwa waraibu kwa kutumia dawa (MAT) na asasi za 
kiraia. Ingawa hakuna takwimu halisi ya vijana watumiaji wa dawa za kulevya nchini, 
waraibu 905,902 walijitokeza kupata tiba ya uraibu wa dawa mbalimbali za kulevya 
nchini kwa mwaka 2021 (DCEA, 2021). Matumizi ya dawa za kulevya yana athari 
mbalimbali za kiafya, kijamii, kiuchumi, kimazingira na unyanyapaa. Vilevile, Tathmini 
ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007) iliyofanyika mwaka 
2022 ilibaini kuwa, vijana wengi wanakabiliwa na magonjwa yasiyo ya kuambukiza 
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na upungufu wa virutubishi muhimu mwilini. Hali hii inasababisha wengi wao 
kushindwa kushiriki kikamilifu kwenye shughuli za kijamii na kiuchumi na wengine 
kukabiliwa na athari mbaya katika mfumo wa afya ya uzazi. Magonjwa yasiyo ya 
kuambukiza ni mtambuka kwa kuwa ni 25% pekee yanatibiwa kwa kutumia afua 
za afya na 75% nje ya sekta ya afya. Aidha, Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana 
(2007) haikuwa na matamko ya kisera yanayohusiana na kukabiliana na magonjwa 
yasiyo ya kuambukiza na upungufu wa virutubishi muhimu mwilini kwa vijana.  

Kwa kutambua changamoto hizo, upo umuhimu wa kuwa na mwongozo mahsusi 
wa kisera ambao utahakikisha uwepo wa mifumo jumuishi ya afya; udhibiti wa dawa 
za kulevya na uimarishaji wa afya ya uzazi kwa vijana; kukuza afya ya mwili na akili 
kwa vijana na kuimarisha ushiriki wa vijana katika uzalishaji, usindikaji na matumizi 
ya vyakula vyenye virutubishi muhimu ili kuwa na vijana wenye afya bora.

2.8. Malezi na Makuzi kwa Vijana
Maadili na tabia njema ni muhimu kwa vijana, jamii na taifa kwa ujumla. Malezi sahihi 
ya ujana kutoka kwa familia na jamii husaidia kukuza uelewa, uaminifu, kujitegemea, 
ushirikiano na kujiamini. Pia, husaidia kuwalinda vijana dhidi ya kuwa na hofu, 
mfadhaiko, tabia zisizofaa, na matumizi ya vilevi na dawa za kulevya. Uzoefu 
unaonesha kwamba, jamii na mataifa yenye vijana wenye maadili yana uwezekano 
mkubwa wa kutumia fursa ya uwepo wa vijana wenye malezi na makuzi mema kwa 
maendeleo ya kijamii na kiuchumi. 

Kwa kutambua umuhimu wa malezi na makuzi kwa vijana, serikali kwa kushirikiana 
na wadau imeandaa na kutekeleza sera, sheria, programu, mikakati na miongozo 
mbalimbali kwa lengo la kuwa na vijana waadilifu na wawajibikaji kwa familia na 
taifa. Miongoni mwa mifumo hiyo ni pamoja na Sheria ya Mtoto, Sura ya 13, Sera 
ya Maendeleo ya Mtoto (1996) na utoaji wa elimu ya stadi za maisha inayolenga 
kukuza tabia na mabadiliko ya mawazo kwa vijana na vijana balehe. 

Licha ya juhudi zilizochukuliwa, vijana wanaendelea kukabiliwa na changamoto 
ya mmomonyoko wa maadili. Tabia na vitendo vya baadhi ya vijana vinavyoashiria 
ukosefu wa maadili ni pamoja na ubakaji, unyanyasaji wa kingono, wizi, na matumizi 
ya dawa za kulevya. Hali hii inadhihirishwa na kuwepo kwa idadi kubwa ya wafungwa 
na mahabusu gerezani ambao wana umri wa miaka 15 hadi 35. Kwa mujibu wa 
Ripoti ya Jeshi la Magereza Tanzania, 2022, mwaka 2021, watu 31,005 walikuwa 
magerezani vijana wakiwa 22,094 (71.2%). Aidha, kati ya vijana hao, 12,568 (56.8%) 
walikuwa wafungwa na 9,526 (43.2%) walikuwa mahabusu. Halikadhalika, wafungwa 
vijana 3,827 kati ya 12,568 walikuwa na umri wa miaka 15 hadi 20. 

Kwa mujibu wa Tathmini ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana 
(2007) ilibainika kuwa, migogoro ndani ya ndoa na utengano wa kifamilia ni 
miongoni mwa vyanzo vya watoto wengi kulelewa na mzazi au mlezi mmoja. Hali 
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hii, imekuwa ikisababisha kukosekana kwa malezi bora kwa watoto na vijana kwa 
sababu ya kukosekana kwa uangalizi wa karibu na kusababisha baadhi yao kujiunga 
na makundi ya vijana wasio waadilifu ikiwemo watumiaji wa dawa za kulevya. 

Sababu nyingine zinazochangia mmomonyoko wa maadili kwa vijana ni pamoja na 
msukumo rika na kufuata mikumbo isiyokuwa na maadili; na vijana kukosa stadi 
za maisha, hali inayopelekea kushindwa kujitambua, kutokuwa na uthubutu na 
kutoweza kufanya maamuzi sahihi. Halikadhalika, matumizi mabaya ya mitandao 
ya kijamii na vyombo vya habari; kutokuwepo na mikakati ya kisera ya kulinda na 
kuimarisha malezi na makuzi; hamu ya kuridhisha wengine na kutaka kutambuliwa 
na wenzako; na kushuka kwa malezi ya kidini (Masath, 2013).

Vilevile, ukuaji wa teknolojia, utandawazi na mitandao ya kijamii vimechangia 
mmomonyoko wa maadili kwa vijana kwa kuiga maisha, mitindo, mila na desturi 
zisizofaa ikiwemo matumizi ya dawa za kulevya, uhalifu na matatizo mengine ya 
kisaikolojia. Aidha, njia za asili za kufundisha na kusambaza maadili kwa vijana 
ikiwemo jando na unyago zimepuuzwa katika baadhi ya jamii, hivyo, kuwanyima 
fursa vijana ya kupata malezi na makuzi mema ili kuwaepusha kujihusisha na tabia 
zisizofaa. 

Katika kushughulikia changamoto ya mmomonyoko wa maadili kwa vijana, Mkakati 
wa Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007), Toleo la Mwaka 
2024 utaweka mikakati kuimarisha malezi na makuzi ya vijana na kuweka mazingira 
wezeshi kwa wadau wa maendeleo ya vijana kutekeleza programu zinazohusiana 
na malezi na amkuzi ya vijana.

2.9. Taaluma ya Maendeleo ya Vijana
Taaluma ya maendeleo ya vijana inahusisha ujuzi na uwezo wa kuwashirikisha vijana 
ili kuwawezesha kujiamini, kuwa na mahusiano mema na jamii, kujishughulisha 
katika masuala ya kiuchumi na uzalishaji mali, kupevuka kiakili na kuwa na maadili 
mema. Watoa huduma za vijana hufanya kazi Serikalini, Taasisi zisizo za Serikali, 
Sekta binafsi, Asasi za Kiraia na Mashirika ya Kujitolea ya kitaifa na Kimataifa.

Kwa kutambua umuhimu wa taaluma ya maendeleo ya vijana, jitihada mbalimbali 
zimefanyika ikiwa ni pamoja na kuanzisha kada ya maendeleo ya vijana katika 
utumishi wa umma, kuweka mfumo wa kisheria kama vile Sheria ya Mashirika Yasiyo 
ya Kiserikali Sura ya 56; Serikali za Mitaa (Mamlaka za Mijini) Sura ya 288, Serikali 
za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Sura ya 287 na Sheria ya vyama vya Kijamii, Sura ya 
337 inayowezesha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Mashirika ya Kidini na Jumuiya za 
Kijamii kutoa huduma. 
 
Pamoja na jitihada zilizofanyika, taaluma ya maendeleo ya vijana inakabiliwa na 
changamoto ya ukosefu wa mfumo wa kisheria unaoweka viwango vya maadili na 
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vigezo vya umahiri vya kuzingatiwa na watoa huduma za maendeleo ya vijana. Pia, 
taasisi nyingi za vijana nchini zina madawati yanayohudumia vijana, lakini, maafisa 
wengi katika madawati hayo hawana taaluma ya maendeleo ya vijana na sifa za 
kada hiyo, hali inayosababisha utoaji wa huduma za maendeleo ya vijana pasipo 
kuzingatia misingi ya taaluma.

Kwa upande mwingine, Tathmini ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo 
ya Vijana (2007) ilibaini kuwa, pamoja na umuhimu wa taaluma ya maendeleo ya 
vijana nchini, suala hilo halikuzingatiwa katika sera na kusababisha kukosekana 
kwa mwongozo mahsusi wa kisera wa kukuza na kuimarisha taaluma hii. Hali hii 
imesababisha upungufu mkubwa wa maafisa maendeleo ya vijana ambapo ni 
nafasi 17 tu kati ya 26 zinazohitajika sawa na 65% zimejazwa katika ngazi ya mkoa. 
Aidha, katika ngazi ya halmashauri, nafasi 35 kati ya 184 sawa na 19% zimejazwa 
hali inayoathiri utoaji wa huduma za maendeleo ya vijana katika utumishi wa umma. 

Kwa kuzingatia changamoto zilizoainishwa kuhusiana na taaluma ya maendeleo ya 
vijana, Mkakati wa Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007), 
Toleo la Mwaka 2024 utajielekeza katika kuwezesha kutambuliwa na kuendelezwa 
kwa taaluma ya maendeleo ya vijana. Vilevile, kuimarisha uratibu na utoaji huduma 
za maendeleo ya vijana kwa kuweka viwango vya maadili na umahiri ili kufikia 
viwango vya kitaifa na kimataifa.

2.10. Uongozi na Utawala 
Uongozi na utawala ni miongoni mwa misingi na nyenzo muhimu katika maendeleo 
na uwezeshaji wa vijana. Katika kuhakikisha kwamba, masuala yanayowahusu vijana 
na makundi mengine yanapatiwa ufumbuzi ipasavyo, ni muhimu vijana wenyewe 
washiriki kikamilifu katika michakato ya maamuzi na kupewa fursa za uongozi 
badala ya kuwa watazamaji. 

Hata hivyo, mifumo mbalimbali ya kisera, kisheria, kimkakati na miongozo yenye 
lengo la kukuza uongozi na utawala kwa vijana imeendelea kutekelezwa na serikali 
kwa kushirikiana na wadau. Miongoni mwa mifumo hiyo ni Sera ya Ubia kati ya Sekta 
ya Umma na Sekta Binafsi ya Mwaka 2009 na Sheria Sura ya 103; Sheria ya Taifa 
ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi, Na.16, 2004; Sheria ya Ununuzi wa Umma Sura 
ya 410; Sheria ya Asasi Zisizo za Kiserikali Sura ya 56; Sheria ya Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za Miji) Sura ya 288, Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Sura 
ya 287 na Sheria ya Vyama vya Kijamii, Sura ya 337. Hata hivyo, mifumo yote hii 
inawachukulia vijana kama sehemu ndogo ya watu badala ya walengwa wakuu 
wanaohitaji uangalizi maalum, usaidizi na huduma.

Pamoja na jitihada zilizochukuliwa na serikali, ushiriki wa vijana katika masuala ya 
uongozi na utawala hususani katika ngazi za maamuzi ni wa kiwango cha chini. 
Hali hii inaweza kuwa inasababishwa na kukosekana kwa mwongozo wa kisera 
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wa kuwaandaa vijana kushika nafasi za uongozi na kushiriki kwenye vyombo 
mbalimbali vya maamuzi. Aidha, programu za kuhamasisha uongozi kwa vijana ni 
chache. Vilevile, hata zilizopo si rahisi kufikiwa na vijana na uendelevu wake bado 
ni kikwazo kikubwa katika ukuaji wake katika kufikia malengo tarajiwa. Ingawa 
serikali imeweka mifumo mbalimbali yenye taarifa na takwimu zinazohusu shughuli 
mbalimbali ikiwemo masuala ya vijana, bado mifumo hiyo siyo unganifu. Kadhalika, 
usahihi wa baadhi ya taarifa na takwimu hauridhishi kutokana na changamoto katika 
ukusanyaji, uhakiki, uchambuzi na uhifadhi wake.

Katika kutatua changamoto zinazohusiana na uongozi na utawala kwa vijana, kuna 
umuhimu wa kuwa na mwongozo wa kisera unaohakikisha masuala ya uongozi 
na utawala yanajumuishwa katika mipango mbalimbali ya maendeleo ya vijana na 
kuhakikisha wanashirikishwa kikamilifu katika ngazi zote za maamuzi.

2.11. Masuala ya Vijana na Jinsia
Usawa wa kijinsia ni miongoni mwa vipengele muhimu katika maendeleo na 
uwezeshaji wa vijana. Suala la usawa wa kijinsia kwa vijana huleta uwiano ulio sawa 
wa ushiriki wa vijana wa kike na kiume katika mipango mbalimbali kwa lengo la 
kunufaika na fursa zilizopo bila upendeleo.

Kwa kutambua umuhimu wa usawa wa kijinsia kwa vijana, serikali imeandaa na 
kutekeleza sera, sheria, mikakati na miongozo mbalimbali inayoshughulikia masuala 
ya jinsia kwa vijana. Baadhi ya sera, sheria, mikakati na miongozo ni pamoja na 
Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Wanawake na Jinsia (2000); kuridhia na kutekeleza 
Mkataba wa Kutokomeza Aina Zote za Ubaguzi Dhidi ya Wanawake, na Mpango 
Kazi wa Kitaifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto 2017/18-
2021/22. 

Juhudi nyingine ni uanzishwaji wa madawati ya uratibu wa masuala ya jinsia katika 
Wizara, Idara na Wakala; na uanzishwaji wa Dawati la Jinsia na Watoto katika 
vituo vya Polisi nchini, pamoja na kutoa mafunzo ya kukabiliana na unyanyasaji 
kwa watoto na ukatili wa kijinsia. Kupitia utekelezaji wa mipango hiyo, uwiano wa 
wanawake katika nafasi za uongozi wa juu na wa kati umeongezeka kutoka 23.3% 
mwaka 2014 hadi 28.0% mwaka 2021. Aidha, umepunguza pengo la kijinsia katika 
majukumu ya kufanya maamuzi mahali pa kazi na kupungua kwa kiwango cha 
wasiojua kusoma na kuandika miongoni mwa wanawake kutoka 25.1% mwaka 2014 
hadi 21.3% mwaka 2021 (ILFS, 2021).

Licha ya jitihada na mafanikio haya, bado changamoto ya usawa kijinsia kwa 
vijana imeendelea kuwepo katika maeneo mbalimbali. Kwa mfano, katika eneo la 
ajira, utafiti wa Nguvu Kazi, 2021 ulibaini kuwa, kiwango cha ukosefu wa ajira kwa 
wanawake kiliongezeka kutoka 12.6% mwaka 2006 hadi 12.7% mwaka 2021 wakati 
kwa wanaume kilipungua kutoka 10.7% mwaka 2006 hadi 5.8% mwaka 2021. 
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Aidha, uwiano wa wasio katika ajira wala elimu au mafunzo kwa vijana wa kike 
ni 22.9% ikilinganishwa na 10.8% kwa vijana wa kiume. Takwimu hizi zinaashiria 
kwamba, vijana wa kike wanakabiliwa zaidi na changamoto ya upatikanaji wa 
ajira ikilinganishwa na vijana wa kiume. Kwa upande wa elimu, utafiti wa Hali ya 
Kipato cha Kaya (HBS) 2017/18 unaonesha kuwa 22.5% ya wanawake walikuwa na 
uwezekano mkubwa wa kukosa elimu rasmi ikilinganishwa na 12.7% kwa wanaume. 

Vilevile, Taarifa ya SIGI ya Mwaka 2022 ilibaini kuwa 8.1% ya vijana wa kike 
walifanyiwa ukatili wa kimwili, 16.3% ukatili wa kijinsia na 8.2% ukatili wakati wa 
ujauzito. Aidha, msichana mmoja kati ya watatu aliolewa akiwa na umri wa miaka 
18 na mimba za utotoni ni 22% kwa wale wenye umri wa miaka 15 - 19. Ukosefu wa 
ulinzi na unyanyasaji wa kijinsia umekuwa na athari mbaya kwa vijana, hasa vijana 
wa kike, ambao wanajumuisha idadi kubwa ya waathiriwa wote.
 
Kadhalika, Taarifa ya SIGI, Tanzania ya Mwaka 2022 ilibaini kuwa, ndoa za utotoni ni 
tatizo kubwa kwa vijana wa kike, ambapo hali hiyo ipo juu katika baadhi ya mikoa na 
maeneo ya vijijini. Mathalani, mwaka 2021, 16% ya vijana wa kike wenye umri kati ya 
miaka 20 na 24 walikuwa wameolewa, kuachwa au kufiwa kabla ya umri wa miaka 
18 ikilinganishwa na 2% ya vijana wa kiume wenye umri huo waliokuwa kwenye 
ndoa, kufiwa au kuachika kabla ya umri wa miaka 18. Ndoa za utotoni kwa vijana 
wa kike zinasababishwa na baadhi ya jamii kuona ni sahihi kwa mwanamke kuolewa 
kabla ya umri wa miaka 18 na uwepo wa mitazamo tofauti kuhusu umri unaofaa 
kwa vijana wa kike na kiume kuingia kwenye ndoa (Taarifa ya SIGI, Tanzania, 2022).

Katika kuhakikisha uwepo wa usawa wa kijinsia kwa vijana, upo umuhimu wa kuwa 
na mwongozo mahsusi wa kisera ambao utahakikisha ujumuishaji wa masuala ya 
jinsia katika afua zote za maendeleo ya vijana nchini ili kukabiliana na mila zote za 
kibaguzi hususani zinazohusu kukosekana kwa usawa wa kijinsia.

2.12. Usimamizi na Uhifadhi wa Mazingira
Vijana ni miongoni mwa rasilimali muhimu katika usimamizi na uhifadhi wa mazingira 
nchini. Vilevile, vijana ni kundi lenye wajibu wa kuhakikisha mazingira yanatunzwa 
kwa manufaa ya kizazi cha sasa na kijacho. 

Kwa kuzingatia umuhimu wa hifadhi ya mazingira, serikali imeweka mifumo 
mbalimbali ikiwemo sera, sheria, kanuni, mikakati na miongozo mbalimbali 
inayohimiza usimamizi na uhifadhi wa mazingira. Miongoni mwa mifumo hiyo ni 
pamoja na Sera ya Taifa ya Mazingira (2021); Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, 
Sura ya 191; Mpango wa Kitaifa wa Kupambana na Kuenea kwa Hali ya Jangwa na 
Ukame (2014 – 2018); Mpango Kabambe wa Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(2022 -2032); Mkakati wa Taifa wa Mabadiliko ya Tabianchi (2022 – 2026); Mkakati 
wa Kudhibiti Viumbe Vamizi (2019 -2029); Kanuni za Udhibiti na Usimamizi wa Taka 
Hatarishi (2019) na Mpango wa Kupunguza Uzalishaji wa Hewa ya Ukaa Kutokana 
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na Ukataji na Uharibifu wa Misitu (MKUHUMI) na Mpango Kazi wake. Aidha, kufuatia 
umuhimu huu, serikali imeungana na mataifa mengine kuadhimisha siku ya Kitaifa 
ya Mazingira na Kampeni mbalimbali  zinazolenga kuhifadhi mazingira nchini.

Kutokana na utekelezaji wa sera, sheria, kanuni, mikakati na miongozo, matumizi 
ya kuni kama nishati kuu ya kupikia yamepungua kutoka 73.1% kwa kaya mwaka 
2007 hadi 60.9% mwaka 2018 (HBS, 2017/18). Pia, serikali imeanzisha Mfuko wa 
Kuendeleza Misitu Tanzania chini ya Sheria ya Misitu Sura ya 323 kwa lengo la 
kukuza usimamizi na uhifadhi wa mazingira ambapo jumla ya miradi 514 ikiwemo 
ya vijana imenufaika na miti zaidi ya milioni mbili imepandwa. Mafanikio mengine 
ni kuongezeka kwa matumizi ya nishati mbadala ikijumuisha umeme, gesi na gesi 
asilia. Kwa mujibu wa HBS, 2017-18 matumizi ya gesi ya viwandani yalikuwa 3.2%, 
umeme 2.1%, mafuta ya taa 1.3% na nishati ya jua 1.1%. Vilevile, matumizi ya kuni kwa 
kupikia yalipungua kutoka 73.1% mwaka 2007 hadi 60.9% mwaka (HBS, 2017/18). 

Pamoja na mafanikio hayo, vijana wameendelea kuchangia uharibifu wa mazingira 
katika jitihada za kujitafutia kipato. Miongoni mwa shughuli za vijana zinazochangia 
uharibifu wa mazingira ni pamoja na uchomaji mkaa, utengenezaji matofali na 
ukataji wa miti holela kwa ajili ya mbao na kuni. Kwa mujibu wa Sensa ya Watu 
na Makazi ya mwaka 2022 karibia asilimia 56 ya kaya zinatumia kuni na asilimia 
25.9 zinatumia mkaa kama chanzo kikuu cha nishati ya kupikia. Vilevile Takwimu 
zinaonesha kuwa kasi ya uvunaji misitu nchini kwa miaka 10 iliyopita ni kati ya hekta 
300,000 hadi 400,000 kwa mwaka. 

Kuendelea kutumia kuni na mkaa kama vyanzo vikuu vya nishati ya kupikia 
kunasababisha uharibifu wa mazingira kwa kukata miti, kuharibu udongo na kutoa 
gesi ukaa ambavyo vina athari kwenye bioanwai, mabadiliko ya tabia nchi na 
uendelevu wa muda mrefu wa maliasili. Aidha, kuna hali ya kukosekana kwa uwiano 
kati ya kasi ya ukataji na upandaji miti nchini, na kwa kiasi kikubwa imechangia 
kutokea kwa athari kubwa za mabadiliko ya tabianchi. 

Uharibifu wa mazingira ni suala linalopigwa vita na wadau wote wa mazingira duniani 
kwani licha ya kuharibu mazingira husababisha maafa na uharibifu wa miundombinu. 
Hivyo, kwa kuzingatia umuhimu na mchango wa vijana katika usimamizi na uhifadhi 
wa mazingira, Mkakati wa Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana 
(2007), Toleo la Mwaka 2024 utaweka mikakati kukuza na kuimarisha ushiriki wa 
vijana katika usimamizi na uhifadhi wa mazingira nchini.  

2.13. Vijana Wenye Ulemavu
Vijana wenye ulemavu ni kundi muhimu kwa maendeleo ya kijamii, kisiasa na 
kiuchumi. Kundi hili hujumuisha vijana wenye changamoto za kimwili, kiakili, 
na kihisia za muda mrefu ambazo zinapoingiliana na vikwazo vya kimitazamo, 
kimazingira na kitaasisi huwa vigumu kwao kushiriki kikamilifu na kwa ufanisi katika 
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shughuli za jamii sawasawa na wengine. Pia, ni kundi lenye mahitaji na changamoto 
maalum ikilinganishwa na vijana wasiokuwa na ulemavu. Hivyo, ni muhimu kutoa 
fursa kwa vijana wenye ulemavu kwa kuhakikisha ushiriki thabiti katika masuala ya 
kijamii, kiuchumi na kisiasa.

Serikali imeweka sera, sheria, mikakati na miongozo mbalimbali kukuza na kuimarisha 
utoaji wa huduma kwa vijana wenye ulemavu. Miongoni mwa sera, sheria, mikakati 
na miongozo ni pamoja na Mwongozo wa Kitaifa wa Utambuzi wa Mapema na Afua 
Stahiki kwa Watoto Wenye Ulemavu, Mwaka 2021; Sheria ya Watu Wenye Ulemavu 
Sura ya 183, Sheria ya Ununuzi wa Umma Sura ya 410; Sheria ya Fedha ya Serikali 
za Mitaa, Sura ya 290, Sera ya Huduma na Mandeleo kwa Watu Wenye Ulemavu ya 
Mwaka 2004, Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Watu Wenye Ulemavu, 2006, na 
Mkataba wa Marrakesh, 2013.

Kutokana na utekelezaji wa juhudi hizo, kiwango cha ajira kwa watu wenye ulemavu 
kimeongezeka kutoka 59.1% mwaka 2014 hadi 63.2% mwaka 2021 na ukosefu wa 
ajira umepungua kutoka 12.4% mwaka 2014 hadi 6.0% mwaka 2021 (ILFS, 2021). 
Vilevile, kuboreshwa kwa miundombinu katika majengo ya umma na ya binafsi na 
maeneo mengine ya utoaji huduma kwa umma (Tathmini ya Sera, 2007) na utengaji 
wa 10% kati ya 30% ya ununuzi wa umma kwa watu wenye ulemavu (NEEC, 2005 
- 2015).

Mafanikio mengine ni pamoja na utoaji wa ujuzi na mafunzo ya ufundi kwa vijana 
wenye ulemavu kupitia programu ya kukuza ujuzi na vyuo vya ufundi stadi na 
marekebisho ambapo kwa wastani wanafunzi 1,000 hudahiliwa kwa mwaka (FYDP 
III) na vikundi zaidi ya 1,906 vya watu wenye ulemavu wakiwemo vijana vimepatiwa 
mikopo ya masharti nafuu (NEEC, 2019). 

Aidha, uteuzi au ushirikishwaji wa vijana wenye ulemavu katika vyombo vya 
maamuzi umeongezeka (Tathmini ya Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007) 
na ushiriki wa vijana wenye ulemavu katika masuala ya uchaguzi kutokana na uwepo 
wa mazingira rafiki kama vile karatasi za kupigia kura zenye maandishi ya breli na 
maandishi yaliyokuzwa (NEC, Ripoti ya Uchaguzi, 2020). 

Licha na juhudi zilizofanyika na mafanikio yaliyopatikana, idadi ya vijana wenye 
ulemavu waliofikiwa na programu za uwezeshaji kiuchumi ni ndogo ikilinganishwa 
na vijana wasiokuwa na ulemavu na kuwepo kwa mazingira yasiyokuwa rafiki katika 
baadhi ya maeneo ya mijini na vijijini.Hali hii imepelekea ushiriki hafifu kwa vijana 
wenye ulemavu katika shughuli za kila siku za kijamii, kisiasa na kiuchumi. Aidha, 
watu wenye ulemavu, hasa wanawake na vijana, wanawakilishwa katika vyombo 
vya maamuzi ndani na nje ya nchi kwa kiwango kidogo. Hali hii kwa kiasi kikubwa 
inapunguza uwezo wao wa kushiriki na kushawishi maamuzi yanayoathiri maisha 
yao. 
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Ili kukabiliana na changamoto hizo, kuna umuhimu wa kuwa na mwongozo mahsusi 
wa kisera kwa lengo la kuimarisha ushiriki na ushirikishwaji wa vijana wenye ulemavu 
katika masuala ya kijamii, kisiasa na kiuchumi na kuimarisha ujumuishaji wa masuala 
ya vijana wenye ulemavu katika sera za kisekta, mikakati, mipango, programu na 
miradi ya serikali na wadau wengine. 
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3.1. Dira
Kuwa na vijana wenye ujuzi, ubunifu, ufahamu na matumizi sahihi ya teknolojia, 
waliowezeshwa, waliolelewa vyema, wazalendo na wawajibikaji.

3.2. Dhima
Kuweka mfumo fanisi wa kitaasisi na kisheria ulioratibiwa vyema kwa maendeleo 
endelevu ya vijana kupitia uwezeshaji wa kijamii, kisiasa na kiuchumi; ujuzi husika; 
matumizi bora ya rasilimali za taifa na kukuza ushiriki katika fursa za kitaifa, kikanda 
na kimataifa.

3.3. Malengo

3.3.1. Lengo Kuu
Kutoa mwongozo kwa wadau wa maendeleo ya vijana katika uwezeshaji na ushiriki 
wa vijana kwenye shughuli za kijamii, kisiasa na kiuchumi.

3.3.2. Malengo Mahsusi 
Malengo mahsusi ya mkakati wa utekelezaji ni:

(a) Kukuza elimu na ujuzi unaoendana na mahitaji ya soko la ajira;
(b) Kukuza uvumbuzi na ubunifu kwa vijana ili kuibua na kuendeleza vipaji vyao;
(c)  Kuimarisha ujuzi wa kidijitali, ufikivu na upatikanaji wa bidhaa na huduma za 

kidijitali zinazohitajika kwa vijana kwa gharama nafuu;
(d) Kukuza fursa za kujiajiri au kuajiriwa kwa vijana;
(e) Kukuza ushiriki wa vijana katika sekta za kijamii na kiuchumi;
(f) Kukuza uzalendo, utaifa na kujitolea kwa vijana;
(g) Kuwa na kijana mwenye afya bora;
(h) Kukuza tamaduni na maadili mema kwa malezi na makuzi bora ya vijana;
(i) Kukuza taaluma ya maendeleo ya vijana;
(j) Kuimarisha ushiriki wa vijana katika uongozi na vyombo vya maamuzi;
(k) Kuhakikisha uwepo wa uwiano wa kijinsia kwa vijana;
(l)  Kuhakikisha ushiriki wenye tija kwa vijana katika usimamizi na uhifadhi wa 

mazingira; na
(m)  Kuimarisha ujumuishwaji wa masuala ya vijana wenye ulemavu katika mipango 

na programu za kijamii, kisiasa na kiuchumi.

SURA YA TATU

DIRA, DHIMA NA MALENGO
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4.1. Malengo, Mikakati na Shabaha

4.1.1. Elimu na Ujuzi kwa Vijana

4.1.1.1. Maelezo
Elimu bora inajumuisha maarifa na ujuzi unaoendana na mahitaji ya shughuli za 
kijamii, kisiasa na kiuchumi. Elimu na ujuzi husika kwa vijana huongeza tija katika 
uzalishaji na utoaji wa huduma mbalimbali kwa jamii. Pamoja na umuhimu wa elimu 
na ujuzi, vijana wengi bado wanakabiliwa na changamoto mbalimbali ikiwemo kuwa 
na ujuzi usioendana na mahitaji ya soko la ajira; kutopenda kujisomea na kutafuta 
maarifa mapya; idadi ndogo ya vijana waliofikiwa na programu za kukuza ujuzi na 
uwepo wa fursa za mafunzo ya ufundi stadi zisizotosheleza mahitaji.

4.1.1.2. Lengo
Kukuza elimu na ujuzi unaoendana na mahitaji ya soko la ajira kwa vijana.

4.1.1.3. Mikakati

(a)  Utoaji wa elimu, mafunzo ya ufundi stadi, ujasiriamali na programu za 
uanagenzi kwa kuzingatia mahitaji ya sasa;

(b)  Kuimarisha programu mbalimbali zinazolenga kukuza ujasiriamali, ujuzi na 
umahiri kwa vijana ili kukidhi mahitaji ya soko la ajira;

 (c)  Kukuza utamaduni wa kujifunza na kujisomea miongoni mwa vijana ili 
kuwawezesha kupata maarifa na ujuzi mpya unaojitokeza ulimwenguni; na

(d)  Kuanzisha na kuimarisha taasisi za mafunzo ya ufundi stadi ili kupanua fursa 
kwa vijana kupata ujuzi unaoendana na mahitaji ya soko la ajira.

4.1.1.4. Shabaha 
(a)  Programu za elimu, mafunzo ya ufundi stadi, ujasiriamali na uanagenzi 

zinazozingatia mahitaji ya sasa zinatolewa kwa vijana ifikapo 2034;
(b)  Programu zinazolenga kukuza ujasiriamali, ujuzi na umahiri kwa vijana ili 

kukidhi mahitaji ya soko la ajira zinaimarishwa na kutolewa ifikapo 2034;
(c)  Programu zinazokuza utamaduni wa kujifunza na kujisomea miongoni mwa 

vijana zinaanzishwa na kutekelezwa ifikapo 2034; na
(d)  Taasisi za mafunzo ya ufundi stadi zinaanzishwa na kuimarishwa ili kupanua 

fursa kwa vijana kupata ujuzi unaoendana na mahitaji ya soko la ajira ifikapo 
2034.

4.1.2. Uvumbuzi na Ubunifu kwa Vijana

4.1.2.1. Maelezo
Uvumbuzi na ubunifu ni miongoni mwa vichocheo muhimu vya maendeleo ya vijana 
na uchumi kwa maendeleo endelevu ya nchi. Licha ya umuhimu huu, kumekuwapo 

SURA YA NNE

MALENGO, MIKAKATI NA SHABAHA
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na changamoto zinazoathiri ushiriki na ushirikishwaji wa vijana katika uvumbuzi 
na ubunifu zikiwemo uhaba wa miundombinu na fursa za uendelezaji wa masuala 
ya uvumbuzi na ubunifu kwa vijana; ushiriki mdogo wa vijana katika mfumo wa 
uvumbuzi na ubunifu na ukosefu wa ujuzi wa kutosha na rasilimali zisizotosheleza 
mitaji kwa wavumbuzi na wabunifu. Changamoto nyingine ni vijana kuwa mbali na 
taasisi za utafiti na maendeleo na matumizi madogo ya sayansi na teknolojia katika 
mfumo wa ubunifu wa msingi.

4.1.2.2. Lengo
Kukuza uvumbuzi na ubunifu kwa vijana ili kuibua na kuendeleza vipaji.

4.1.2.3. Mikakati
(a)  Kukuza utekelezaji wa Mwongozo wa Kutambua na Kuendeleza Ugunduzi, 

Ubunifu na Maarifa Asilia (2018) ili kutambua na kuendeleza uvumbuzi na 
ubunifu kwa vijana;

(b)  Kuimarisha mifumo inayowezesha ufadhili wa uvumbuzi na ubunifu mpya wa 
vijana;

(c)  Kuandaa na kuimarisha mifumo ya utambuzi na uendelezaji wa uvumbuzi, 
ubunifu  na maarifa asilia kwa vijana;

(d)  Kuhamasisha vijana kuhusu thamani ya vipaji na uendelezaji wa vipaji hivyo 
kibiashara;

(e) Kuimarisha hataza na hakimiliki dhihini kwa wavumbuzi na wabunifu vijana;
(f)  Kuanzisha na kutekeleza mifumo ya biashara ya mifano ambayo itakuwa ni 

vyanzo muhimu vya kuchochea uvumbuzi na ubunifu kwa vijana; na
(g)  Kuanzisha na kutekeleza programu zitakazowawezesha vijana kuvumbua na 

kuibua vipaji katika fursa zilizopo kwenye sekta mbalimbali.

4.1.2.4. Shabaha
(a)  Mwongozo wa Kutambua na Kuendeleza Ugunduzi, Ubunifu na Maarifa 

Asilia (2018) ili kutambua na kuendeleza uvumbuzi na ubunifu kwa vijana 
unatekelezwa ifikapo 2034;

(b)  Mifumo inayowezesha ufadhili wa uvumbuzi na ubunifu mpya wa vijana 
inaimarishwa ifikapo 2034;

(c)  Vijana kuwa na uelewa kuhusu thamani ya vipaji na uendelezaji wa vipaji 
kibiashara ifikapo 2034;

(d)  Uwepo wa ufahamu wa kutosha kuhusu hataza na hakimiliki dhihini kwa 
wavumbuzi na wabunifu vijana ifikapo 2034;

(e)  Mifumo ya utambuzi na uendelezaji wa uvumbuzi, ubunifu na maarifa asilia 
kwa vijana inaimarishwa ifikapo 2034;

(f)  Mifumo ya biashara ya mifano yenye vyanzo muhimu vya kuchochea uvumbuzi 
na ubunifu kwa vijana inaandaliwa na kutekelezwa ifikapo 2034; na

(g)  Programu zitakazowawezesha vijana kuvumbua na kuibua vipaji katika fursa 
zilizopo kwenye sekta mbalimbali kuanzishwa na kutekelezwa ifikapo 2034.
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4.1.3. Vijana na Mapinduzi ya Kidijitali

4.1.3.1. Maelezo
Mapinduzi ya kidijitali kwa kiwango kikubwa yamebadilisha maisha ya kijana 
kutokana na matumizi ya intaneti na mifumo ya upatikanaji wa huduma hizo 
kama vile kompyuta mpakato, vishikwambi na simu janja, pamoja na majukwaa 
ya mitandao ya kijamii na programu za kutuma ujumbe, zimekuwa muhimu kwa 
maisha ya vijana. Licha ya umuhimu huo, imebainika vijana wengi kutoandaliwa 
vyema kutumia fursa au kunufaika na mapinduzi ya kidijitali; matumizi yasiyo ya 
kimaadili ya teknolojia ya habari na mawasiliano na mitandao ya kijamii na ushiriki 
hafifu wa vijana katika uchumi wa kidijitali hasa katika maeneo ya vijijini.

4.1.3.2. Lengo
Kuimarisha ujuzi wa kidijitali, ufikivu na upatikanaji wa bidhaa na huduma za kidijitali 
zinazohitajika kwa vijana kwa gharama nafuu.

4.1.3.3. Mikakati
(a)  Kubuni na kuweka mifumo itakayowezesha upatikanaji wa huduma za intaneti 

na mtandao wa uhakika na kwa bei nafuu kwa vijana, hususan walio katika 
mazingira magumu ya kufikiwa na huduma hizo;

(b)  Kukuza utoaji wa ujuzi wa kidijitali, ujuzi tepe na ujasiriamali katika mifumo 
rasmi ya elimu; na

(c)  Kuimarisha mifumo ya kitaasisi na kisheria ili kuwalinda vijana dhidi ya matumizi 
yasiyo ya kimaadili na madhara ya TEHAMA.

4.1.3.4. Shabaha 
(a)  Utaratibu unaowezesha upatikanaji, uunganisho wa mtandao unaotegemewa 

na wa bei nafuu kwa vijana wote ifikapo 2034;
(b)  Ujuzi wa kidijitali, ujuzi tepe na ujasiriamali kujumuishwa na kutolewa katika 

mifumo rasmi ya elimu ifikapo 2034; na
(c)  Hatua za kulinda vijana dhidi ya matumizi yasiyo ya kimaadili, unyanyasaji na 

athari hasi za TEHAMA zilizoimarishwa ifikapo 2034.

4.1.4. Ajira kwa Vijana

4.1.4.1. Maelezo
Ajira ni nyenzo muhimu kwa maendeleo ya mtu binafsi, jamii na taifa kwa ujumla. 
Pamoja na umuhimu wa ajira, vijana wengi wameendelea kukabiliwa na changamoto 
ya ukosefu wa ajira. Changamoto ya ukosefu wa ajira ni kubwa kwa vijana wa 
kike kuliko wa kiume. Aidha, ukosefu wa ajira ni mkubwa katika maeneo ya mijini 
ikilinganishwa na vijijini. 
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4.1.4.2. Lengo
Kukuza fursa za kujiajiri au kuajiriwa kwa vijana

4.1.4.3. Mikakati
(a)  Kuimarisha miundombinu muhimu ya kiuchumi kwa ajili ya maendeleo ya 

biashara na uwekezaji ili kuzalisha fursa nyingi za ajira;
(b) Kukuza utekelezaji wa sera na afua zinazochochea uzalishaji wa fursa za ajira;
(c)  Kuwezesha upatikanaji wa mitaji na huduma za kujenga uwezo kwa vijana 

kwa ajili ya kuanzisha na kuendeleza biashara;
(d)  Kuanzisha na kuimarisha programu, mipango na miradi ya uwezeshaji kiuchumi 

zinazotoa upendeleo maalum kwa vijana; 
(e)  Kuimarisha utekelezaji wa programu za ukuzaji ujuzi, ujasiriamali, uanagenzi 

na uanzishaji na uendelezaji wa biashara kwa vijana; na
(f)  Kuanzisha na kutekeleza mifumo ya utoaji motisha kwa waajiri wanaozalisha 

fursa nyingi za ajira za vijana.

4.1.4.4. Shabaha 
(a)  Miundombinu muhimu ya kiuchumi kwa ajili ya maendeleo ya biashara na 

uwekezaji ili kuzalisha fursa za ajira inaimarishwa ifikapo 2034;
(b)  Sera na afua zinazochochea uzalishaji wa ajira kwa vijana zinakuzwa ifikapo 

2034;
(c)  Uwepo wa mitaji na huduma za kujenga uwezo kwa ajili ya kuanzisha na 

kuendeleza biashara ifikapo 2034.
(d)  Programu, mipango na miradi ya uwezeshaji kiuchumi zinazotoa upendeleo 

maalum kwa vijana inaanzishwa na kuimarishwa ifikapo 2034;
(e)  Programu za ukuzaji ujuzi, ujasiriamali, uanagenzi na uanzishaji na uendelezaji 

wa biashara kwa vijana zinaanzishwa na kuendelezwa ifikapo 2034; na
(f)  Mifumo ya utoaji motisha kwa waajiri wanaozalisha fursa nyingi za ajira kwa 

vijana inaanzishwa na kutekelezwa ifikapo 2034.

4.1.5. Ushiriki wa Vijana katika Sekta za Kijamii na Kiuchumi

4.1.5.1. Maelezo
Ushiriki wa vijana katika sekta za kijamii na kiuchumi unahusisha uwezo wa vijana 
kumiliki, kuongoza, kusimamia na kuendesha shughuli mbalimbali za maendeleo. 
Pamoja na umuhimu huo, vijana wameendelea kukabiliwa na mifumo duni na 
fursa chache za upatikanaji wa mitaji, masoko na huduma za ushauri; idadi kubwa 
ya vijana kujihusisha na shughuli za kiuchumi na kumiliki rasilimali nje ya mfumo 
rasmi na kukosekana kwa mfumo wenye ufanisi wa kutambua mchango wa vijana 
wanaoishi nje ya nchi.

25



i

 

4.1.5.2. Lengo
Kukuza ushiriki wa vijana katika sekta za kijamii na kiuchumi.

4.1.5.3. Mikakati
(a)  Kuweka mifumo itakayowezesha upatikanaji wa mitaji, masoko, huduma za 

kinga ya jamii na ushauri kwa vijana ndani na nje ya nchi;
(b)  Kuhakikisha vijana wanajengewa uwezo wa kumiliki, kusimamia, kuweka akiba, 

na uendeshaji wa biashara kwenye sekta muhimu za kijamii na kiuchumi;
(c)  Kuweka mazingira wezeshi kwa uendelezaji wa biashara zinazoanzishwa na 

kuendeshwa na vijana;
(d)  Kuboresha mifumo ya urasimishaji wa shughuli za vijana zilizoko kwenye 

sekta isiyo rasmi kwa manufaa ya taifa; na
(e)  Kukuza ushiriki wa vijana katika sekta muhimu za kijamii na kiuchumi ikiwemo 

kilimo, utamaduni, Sanaa na michezo. 

4.1.5.4. Shabaha 
(a)  Uwepo wa mifumo itakayowezesha upatikanaji wa mitaji, masoko, huduma za 

kinga ya jamii na ushauri kwa vijana ndani na nje ya nchi ifikapo 2034;
(b)  Programu za kuwajengea uwezo vijana kumiliki, kusimamia, kuweka akiba, na 

kuendesha biashara kwenye sekta muhimu za kijamii na kiuchumi zinaandaliwa 
na kutekelezwa ifikapo 2034;

(c)  Mazingira wezeshi kwa uendelezaji wa biashara zinazoanzishwa na 
kuendeshwa na vijana yanawekwa ifikapo 2034;

(d)  Uwepo wa mifumo ya urasimishaji wa shughuli za vijana zilizoko kwenye sekta 
isiyo rasmi ifikapo 2034; na

(e)  Kukua kwa ushiriki wa vijana katika sekta muhimu za kijamii na kiuchumi 
michezo ifikapo 2034. 

4.1.6. Uzalendo, Kujitolea, na Utaifa

4.1.6.1. Maelezo
kukuza umoja, mshikamano, amani, usalama na utulivu wa kisiasa na kiuchumi 
nchini. Pamoja na umuhimu wa hazina hiyo, hali ya uzalendo na utaifa kwa vijana 
wengi imeendelea kushuka kutokana na mifumo iliyokuwa inatumika kupandikiza 
sifa hizi kutofanya kazi ipasavyo. Hali hii imesababisha kuwa na vijana wengi wasio 
wazalendo na kuzorota kwa maadili, hivyo kusababisha kuongezeka kwa uhalifu, 
uharibifu wa mali na uvunjifu wa amani na ukosefu wa usalama wa mali na raia. 
Kadhalika, vijana wanakabiliwa na tabia ya kukosa moyo wa kujitolea katika shughuli 
za ujenzi wa taifa na masuala mbalimbali ya huduma za jamii na shughuli za uokoaji 
wakati wa maafa ya kitaifa, ajali na dharura. 

Aidha, kukosekana kwa mkakati wa kitaifa wa kujitolea, kumeleta changamoto 
katika kuratibu na kukuza kujitolea.
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4.1.6.2. Lengo
Kukuza uzalendo, kujitolea na utaifa kwa vijana.

4.1.6.3. Mikakati
(a)  Kuimarisha mifumo ya kupandikiza na kuchochea uzalendo, kujitolea na utaifa 

kwa vijana;
(b)  Kufungamanisha masuala ya amani na usalama katika programu zote za vijana 

zinazohusiana na masuala ya kisiasa, kijamii na kiuchumi;
(c)  Kuandaa na kutekeleza programu zitakazowawezesha vijana kushiriki 

kikamilifu katika shughuli za hiari na za kijamii; na
(d)  Kuanzisha na kutekeleza mifumo inayotoa tahadhari mapema ili kuhakikisha 

vijana wanashiriki ipasavyo katika masuala ya amani na usalama.

4.1.6.4. Shabaha 
(a)  Mifumo ya kupandikiza na kuchochea uzalendo, kujitolea na utaifa miongoni 

mwa vijana inaimarishwa ifikapo 2034;
(b)  Masuala ya amani na usalama yanafungamanishwa katika programu zote za 

vijana zinazohusu masuala ya kisiasa, kijamii na kiuchumi ifikapo 2034;
(c)  Programu zinazowezesha vijana kushiriki kikamilifu katika shughuli za hiari na 

kijamii zinaandaliwa na kutekelezwa ifikapo 2034; na
 (d)  Mfumo inayotoa tahadhari mapema ili kuhakikisha vijana wanashiriki ipasavyo 

katika masuala ya amani na usalama inaanzishwa na kutekelezwa ifikapo 2034.

4.1.7. Afya na Lishe

4.1.7.1. Maelezo
Afya na lishe ni masuala ya msingi na mtambuka ambayo yana mchango mkubwa 
katika ustawi wa vijana na kuwawezesha kushiriki katika shughuli za kiuchumi, kisiasa 
na kijamii. Pamoja na umuhimu huo, vijana wengi wanakabiliwa na changamoto 
mbalimbali za kiafya ikiwemo mimba za utotoni, afya ya uzazi, VVU na UKIMWI 
na matumizi ya dawa za kulevya. Changamoto nyingine ni kuibuka kwa magonjwa 
yasiyoambukiza, lishe duni na afya ya akili, hali inayosababisha udumavu kwa vijana 
na kuathiri mfumo wa afya ya uzazi na kupelekea kushindwa kushiriki kikamilifu 
katika shughuli za uzalishaji.   

4.1.7.2. Lengo
Kuwa na kijana mwenye afya bora.

4.1.7.3. Mikakati
(a)  Kuimarisha upatikanaji wa huduma rafiki za afya ikiwemo afya ya uzazi kwa 

vijana;
(b)  Kuimarisha mifumo ya kudhibiti matumizi ya dawa za kulevya, VVU na 

UKIMWI, na mimba za utotoni;
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(c)  Kuandaa na kutekeleza programu zinazoimarisha afya ya akili na huduma za 
kisaikolojia kwa vijana;

(d)  Kuimarisha na kutekeleza programu za kuzuia, kudhibiti, utambuzi wa mapema 
na matibabu ya magonjwa yasiyoambukiza miongoni mwa vijana; na

(e)  Kuhimiza vijana kushiriki kikamilifu katika uzalishaji, usindikaji na matumizi ya 
vyakula vyenye lishe ili kudhibiti upungufu wa virutubisho muhimu mwilini.

4.1.7.4. Shabaha 
(a)  Uwepo wa huduma rafiki za afya ikiwemo afya ya uzazi kwa vijana ifikapo 

2034;
(b)  Mifumo ya kudhibiti matumizi ya dawa za kulevya, VVU na UKIMWI, na mimba 

za utotoni iliyoimarishwa ifikapo 2034;
(c)  Programu zinazoimarisha afya ya akili na huduma za kisaikolojia kwa vijana 

zilizoandaliwa na kutekelezwa ifikapo 2034;
(d)  Programu za kuzuia, kudhibiti, utambuzi wa mapema na matibabu ya magonjwa 

yasiyoambukiza miongoni mwa vijana zilizoimarishwa na kutekelezwa ifikapo 
2034; na

(e)  Uwepo wa programu zinazohimiza vijana kushiriki kikamilifu katika uzalishaji, 
usindikaji na matumizi ya vyakula vyenye lishe ifikapo mwaka 2034.

4.1.8. Malezi na Makuzi kwa Vijana

4.1.8.1. Maelezo
Maadili na tabia njema ni muhimu kwa vijana, jamii na taifa. Malezi sahihi ya 
ujana kutoka kwa familia na jamii husaidia kukuza uelewa, uaminifu, kujitegemea, 
ushirikiano na kujiamini. Pamoja na umuhimu wa maadili na tabia njema, baadhi ya 
vijana wamekuwa na tabia na vitendo vinavyoashiria ukosefu wa maadili kama vile 
ubakaji, unyanyasaji wa kingono, wizi, na matumizi ya dawa za kulevya. Vilevile, 
vijana wanakabiliwa na changamoto ya kushiriki kwenye vitendo vinavyoshusha utu 
wao na kupuuzwa kwa njia za asili za kufundisha na kusambaza maadili mema kwa 
vijana ikiwemo jando na unyago ambavyo vimechangia kuwepo kwa mmomonyoko 
wa maadili kwa vijana kwa sababu ya kuiga maisha, mitindo, mila na desturi zisizofaa. 

4.1.8.2. Lengo
Kukuza tamaduni bora na maadili mema kwa malezi na makuzi imara ya vijana.

4.1.8.3. Mikakati
(a)  Kuimarisha programu za elimu ya maisha ya familia, stadi za maisha na 

mafundisho ya kidini yenye maadili kwa ajili ya mabadiliko chanya ya tabia 
kwa vijana;

(b) Kuimarisha familia na jamii kama misingi ya malezi na makuzi bora kwa vijana;
(c)  Kuweka mazingira wezeshi kwa wadau wa masuala ya maendeleo ya vijana 

kushiriki katika utoaji wa huduma za malezi na makuzi bora kwa vijana; na
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(d) Kuimarisha mifumo inayotumika kusambaza maadili mema kwa vijana;

4.1.8.4. Shabaha 
(a)  Uwepo wa programu za elimu ya maisha ya familia, stadi za maisha na 

mafundisho ya kidini yenye maadili kwa ajili ya mabadiliko chanya ya tabia 
miongoni mwa vijana zilizoimairshwa na kutekelezwa ifikapo 2034;

(b)  Kuwa na familia zilizoimarika kama msingi wa malezi na makuzi bora kwa 
vijana ifikapo 2034;

(c)  Uwepo wa mazingira wezeshi kwa wadau wa masuala ya maendeleo ya vijana 
kushiriki katika malezi bora ya vijana ifikapo 2034; na

(d)  Uwepo wa mifumo inayotumika kutoa maadili mema kwa vijana iliyoimarika 
ifikapo 2034.

4.1.9. Taaluma ya Maendeleo ya Vijana

4.1.9.1. Maelezo
Taaluma ya maendeleo ya vijana inahusisha ujuzi na uwezo wa kuwashirikisha vijana 
ili kuwawezesha kujiamini, kuwa na mahusiano mema na jamii, kujishughulisha 
katika masuala ya kiuchumi na uzalishaji mali, kupevuka kiakili na kuwa na maadili 
mema. Pamoja na umuhimu wa taaluma ya maendeleo ya vijana, hakuna mfumo 
wa kisheria au kikanuni unaoweka viwango vya maadili na vigezo vya umahiri vya 
kuzingatiwa kwa watoa huduma za maendeleo ya vijana mahiri. 

4.1.9.2. Lengo
Kukuza taaluma ya maendeleo ya vijana. 

4.1.9.3. Mikakati
(a)  Kuanzisha na kuendeleza taaluma ya maendeleo ya vijana katika mifumo 

rasmi ya elimu na mafunzo ili kuzalisha kada ya maafisa vijana wenye ujuzi na 
umahiri;

(b)  Kuweka mfumo wa kisheria na kikanuni unaoweka viwango vya maadili na 
vigezo vya kuzingatiwa na watoa huduma za maendeleo ya vijana nchini; na 

(c)  Kuimarisha usimamizi, uratibu na utekelezaji wa huduma za maendeleo ya 
vijana.

4.1.9.4. Shabaha 
(a)  Taaluma ya maendeleo ya vijana inaanzishwa na kuendelezwa katika mifumo 

rasmi ya elimu na mafunzo ili kuzalisha kada ya maafisa vijana wenye ujuzi na 
umahiri ifikapo 2034;

(b)  Uwepo wa sheria na kanuni unaoweka viwango vya maadili na vigezo vya 
kuzingatiwa na watoa huduma za maendeleo ya vijana nchini ifikapo 2034; na 

(c)  Uwepo wa usimamizi, uratibu na utekelezaji wa huduma za maendeleo ya 
vijana ulioimarishwa ifikapo 2034.
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4.1.10. Uongozi na Utawala 

4.1.10.1. Maelezo
Uongozi na utawala ni miongoni mwa misingi na nyenzo muhimu katika maendeleo 
na uwezeshaji wa vijana. Pamoja na umuhimu huo, ushiriki wa vijana katika masuala 
ya uongozi na utawala hususani katika ngazi za maamuzi ndani na nje ya nchi si wa 
kuridhisha. Hali hii  inatokana na uwepo wa mifumo dhaifu katika kuwaandaa vijana 
kushika nafasi za uongozi na kushiriki kwenye vyombo mbalimbali vya maamuzi. 

4.1.10.2. Lengo
Kuimarisha ushiriki wa vijana katika uongozi na utawala kwenye vyombo vya 
maamuzi.

4.1.10.3. Mikakati
(a)  Kutekeleza na kuimarisha programu zinazochochea kanuni za utawala bora 

kwa vijana;
(b)  Kuandaa na kutekeleza mwongozo wa utambuzi na kujenga uwezo kwa 

viongozi vijana;
(c)  Kukuza mifumo inayotoa upendeleo ili kuongeza ushiriki wa vijana katika 

siasa, uongozi na vyombo mbalimbali vya maamuzi kitaifa na kimataifa;
(d)  Kuweka mazingira yatakayowezesha mtandao wa mashirika ya Vijana na asasi 

za kiraia kushiriki katika kubuni, kupanga, kutekeleza na ufuatiliaji wa mipango 
ya maendeleo ya vijana; 

(e)  Ujumuishwaji wa masuala ya maendeleo ya vijana katika mipango na programu 
mbalimbali za kisekta; na

(f)  Kuimarisha mfumo wa uratibu wa shughuli za maendeleo ya vijana katika 
sekta binafsi na taasisi mbalimbali nchini.

4.1.10.4. Shabaha 
(a)  Uwepo wa programu zinazochochea maadili na kanuni za utawala bora kwa 

vijana ifikapo 2034;
(b)  Mwogozo wa utambuzi na kujenga uwezo wa viongozi vijana kuandaliwa na 

kutekelezwa ifikapo 2034;
(c)  Uwepo wa mifumo ambayo inatoa upendeleo kwa vijana kushiriki katika siasa, 

uongozi na vyombo mbalimbali vya maamuzi kitaifa na kimataifa; ifikapo 
2034;

(d)  Uwepo wa miongozo inayowezesha mtandao wa mashirika ya vijana na asasi 
za kiraia kushiriki katika kubuni, kupanga, kutekeleza na kufuatilia mipango ya 
maendeleo ya vijana ifikapo 2034; 

(e)  Uwepo wa mipango na programu za kisekta zilizojumuisha masuala ya 
maendleo ya vijana ifikapo 2034; na

(f)  Uwepo wa mfumo wa uratibu wa shughuli za maendeleo ya vijana katika sekta 
binafsi na taasisi mbalimbali nchini ulioimarishwa ifikapo 2034.
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4.1.11. Vijana na Masuala ya Jinsia

4.1.11.1. Maelezo
Usawa wa kijinsia ni miongoni mwa vipengele muhimu katika maendeleo na 
uwezeshaji wa vijana. Pamoja na umuhimu wa usawa kwa vijana, bado changamoto 
ya usawa wa kijinsia kwa vijana imeendelea kuwepo katika maeneo mbalimbali. 
vijana wa kike wanakabiliwa zaidi na changamoto ya kufanyiwa ukatili wa kijinsia 
na hatari ya ndoa za utotoni kuliko wa kiume. Vilevile, wanakabiliwa na changamoto 
katika kumiliki ardhi na ufikivu wa mifumo ya kifedha, hali inayochangia kuendelea 
kuwepo kwa changamoto ya usawa wa kijinsia. 

4.1.11.2. Lengo
Kuhakikisha uwepo wa usawa wa kijinsia kwa vijana.

4.1.11.3. Mikakati
(a)  Kuimarisha mifumo inayohakikisha ushiriki sawa kwa vijana wa kike na kiume  

katika shughuli za kisiasa, kijamii na kiuchumi; na
(b) Kudhibiti aina zote za ubaguzi, unyanyasaji na ukatili wa kijinsia kwa vijana;

4.1.11.4. Shabaha 
(a)  Programu za kuelimisha umma na vijana kuhusu umuhimu wa usawa wa 

kijinsia kwa maendeleo ya vijana zilizoandaliwa na kutekelezwa ifikapo 2034; 
na

(b)  Kupungua kwa vitendo vya ubaguzi, ukatili na unyanyasaji wa kijinsia ifikapo 
2034.

4.1.12. Usimamizi na Uhifadhi wa Mazingira

4.1.12.1. Maelezo
Vijana ni miongoni mwa rasilimali muhimu katika usimamizi na uhifadhi wa 
mazingira nchini. Pamoja na umuhimu huo, vijana wameendelea kuchangia 
uharibifu wa mazingira katika jitihada za kujitafutia kipato. Changamoto nyingine 
ni uelewa mdogo miongoni mwa vijana kuhusu umuhimu wa mazingira, mabadiliko 
ya tabianchi na fursa zinazotokana na uchumi wa buluu; na masuala ya mazingira 
kutojumuishwa ipasavyo katika programu za maendeleo ya vijana. 

4.1.12.2. Lengo
Kuhakikisha ushiriki wa vijana wenye tija katika usimamizi na uhifadhi wa mazingira.

4.1.12.3. Mikakati
Kuandaa na kutekeleza programu zinazowezesha ushiriki wa vijana katika 
maendeleo, usimamizi na uhifadhi wa mazingira.
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4.1.12.4. Shabaha 
Uwepo wa programu zinazowezesha vijana kushiriki katika usimamizi na uhifadhi 
wa mazingira zilizoandaliwa na kutekelezwa ifikapo 2034.

4.1.13. Vijana Wenye Ulemavu

4.1.13.1. Maelezo
Vijana wenye ulemavu wana haki ya kupata fursa za kijamii, kisiasa na kiuchumi 
kama ilivyoainishwa katika sera, sheria, mikataba na itifaki zinazohusu watu wenye 
ulemavu. Hata hivyo, idadi ya vijana wenye ulemavu waliofikiwa na programu za 
uwezeshaji kijamii, kisiasa na kiuchumi ni ndogo ikilinganishwa na vijana wasio na 
ulemavu. Changamoto nyingine ni kuendelea kuwepo kwa mazingira yasiyo rafiki 
katika baadhi ya maeneo ya mijini na vijijini, hali inayopelekea ushiriki hafifu wa 
vijana wenye ulemavu katika shughuli za kila siku za kijamii, kisiasa na kiuchumi. 

4.1.13.2. Lengo
Kuimarisha ujumuishwaji wa masuala ya vijana wenye ulemavu katika mipango na 
programu za kijamii, kisiasa na kiuchumi.

4.1.13.3. Mikakati
(a)  Kuongeza ushiriki na ushirikishwaji wa Vijana wenye ulemavu katika kupanga, 

kutekeleza na kufuatilia matokeo ya mipango na programu;
(b)  Kuendeleza, kueneza na kufuatilia utekelezaji wa viwango na miongozo ya 

ufikivu kwa vijana wenye ulemavu; na
(c)  Kuhakikisha taasisi za serikali na sekta binafsi zinajumuisha masuala ya vijana 

wenye ulemavu katika sera, mikakati, mipango, programu na miradi husika.

4.1.13.4. Shabaha 
(a)  Kuongezeka kwa ushiriki na ushirikishwaji wa vijana wenye ulemavu katika 

kubuni, kutekeleza, kufuatilia na kutathmini sera, mipango na mikakati 
iliyoimarishwa ifikapo 2034;

(b)  Vijana wenye ulemavu, sawa na watu wengine wanafika kwenye mazingira 
yaliyosanifiwa, mfumo wa usafiri, habari na mawasiliano ikiwa ni pamoja na 
mifumo na teknolojia ya habari, vifaa na huduma nyinginezo zilizo wazi na 
zitolewazo kwa umma mijini na vijijini ifikapo 2034; na

(c)  Uwepo wa sera, mikakati, mipango, programu na miradi iliyojumuisha masuala 
ya vijana wenye ulemavu ifikapo 2034.

4.2.  Mahitaji ya Rasilimali Fedha 
Mkakati wa Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007), Toleo 
la Mwaka 2024 unakadiriwa kugharimu kiasi cha shilingi 2,892,278,000,000.00 
kwa kipindi cha miaka kumi (2024 - 2034). Kiasi hiki kinatarajiwa kutoka serikalini 
na wadau wengine muhimu wa maendeleo ya vijana. Makadirio ya kina kwa kila 
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mkakati yameainishwa katika Bango Kitita la Mkakati wa Utekelezaji wa Sera ya 
Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007), Toleo la Mwaka 2024 (Kiambatisho A). 

4.3. Muda wa Utekelezaji
Mkakati wa Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007), Toleo la 
Mwaka 2024 utatekelezwa kwa kipindi cha miaka kumi kuanzia 2024 - 2034. Aidha, 
mkakati huu utafanyiwa mapitio baada ya miaka mitano na mwaka wa mwisho wa 
utekelezaji.
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5.1. Mfumo wa Kitaasisi
Utekelezaji wa Mkakati wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007), Toleo la 
Mwaka 2024utafanyika kwa kushirikisha wadau mbalimbali kutokana na ukweli 
kwamba masuala ya maendeleo ya vijana ni mtambuka. Wahusika muhimu katika 
utekelezaji wa sera hii ni pamoja na Wizara Yenye Dhamana ya Maendeleo ya 
Vijana, Wizara za Kisekta, Idara na Wakala za Serikali, Sekretarieti za Mikoa, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira, Tume ya 
Kudhibiti UKIMWI Tanzania, Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Mamlaka ya Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za Kulevya. Wadau wengine ni pamoja na Wazazi na Walezi, 
Vijana, Baraza la Vijana, Taasisi za Dini, Washirika wa Maendeleo, Taasisi za Taaluma 
na Utafiti, Sekta Binafsi, Asasi za Kiraia na vyombo vya habari.

5.2. Uratibu wa Utekelezaji wa Mkakati
Mafanikio ya utekelezaji wa Mkakati wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana 
(2007), Toleo la Mwaka 2024yanategemea uratibu madhubuti wa wadau wote 
wanaohusika katika maendeleo ya vijana nchini. Kwa kuwa utekelezaji wa mkakati 
huu unahusisha wigo mpana wa wadau, uratibu wake utahusisha wizara, sekta 
binafsi, washirika wa maendeleo, wakala na wadau wengine ikiwemo mashirika 
yasiyo ya kiserikali. Katika kufanikisha uratibu miongoni mwa wadau, serikali 
imeandaa na kuweka mifumo ya uratibu itakayoshirikisha wadau wote. Mifumo hiyo 
ni pamoja na Kamati ya Wataalam ya Kitaifa ya Maendeleo ya Vijana na Kikosi Kazi 
cha Wataalam wa Masuala ya Maendeleo ya Vijana. Ufafanuzi wa majukumu na 
wajumbe wa mifumo hiyo ni kama ifuatavyo;

5.2.1. Kamati ya Wataalam ya Kitaifa ya Maendeleo ya Vijana 
Kamati ya Wataalam ya Kitaifa ya Maendeleo ya Vijana itaundwa na itakuwa chini ya 
Uenyekiti wa Mkurugenzi wa Sera na Mipango na Katibu wake atakuwa Mkurugenzi 
wa Maendeleo ya Vijana kutoka Wizara yenye Dhamana ya Maendeleo ya Vijana, 
mtawalia. Wajumbe wa kamati watakuwa wakurugenzi wa sera na mipango kutoka 
wizara, idara na wakala, pamoja na wawakilishi kutoka asasi za kiraia na wadau 
wa maendeleo. Aidha, miongoni mwa majukumu yake ya msingi ni majadiliano na 
uidhinishaji wa mipango kazi na taarifa za ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa 
Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007), Toleo la Mwaka 2024.

5.2.2. Kikosi Kazi cha Wataalam wa Masuala ya Maendeleo ya Vijana 
Kikosi Kazi cha Wataalam wa Masuala ya Maendeleo ya Vijana kitaundwa na kitakuwa 
chini ya Uenyekiti wa Mkurugenzi anayehusika na Maendeleo ya Vijana. Wajumbe 
wa kikosi kazi watakuwa maafisa waandamizi watakaoteuliwa kuratibu masuala ya 
maendeleo ya vijana kutoka wizara, idara na wakala, pamoja na wawakilishi kutoka 
asasi za kiraia na wadau wa maendeleo. Miongoni mwa majukumu ya kikosi kazi 
yatakuwa ni kuchambua, kujadili na kuwasilisha taarifa za maendeleo kuhusu hatua 
zilizofikiwa za utekelezaji wa afua za Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007), 
Toleo la Mwaka 2024. Aidha, kikosi kazi kitakuwa kinakutana kila robo mwaka.

SURA YA TANO

MFUMO WA KITAASISI NA MGAWANYO WA MAJUKUMU 
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5.3. Mgawanyo wa Majukumu ya Wadau
 
5.3.1. Wizara 

5.3.1.1. Wizara Yenye Dhamana na Maendeleo ya Vijana
Wizara hii itasimamia na kuwezesha utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo 
ya Vijana (2007), Toleo la Mwaka 2024. Majukumu mahsusi yatakuwa ni kuratibu 
na kusimamia utekelezaji wa sera na mipango ya maendeleo ya vijana nchini; 
kuishauri serikali kuhusu namna bora ya kuboresha mipango na mikakati kwa 
maendeleo ya vijana; kutambua na kukuza fursa za uwezeshaji vijana kisiasa 
na kiuchumi. Majukumu mengine yatakuwa kufanya mapitio ya sera, sheria na 
miongozo inayohusu maendeleo ya vijana na kuwezesha ujumuishaji wa masuala 
ya maendeleo ya vijana katika sekta zote.

5.3.1.2. Wizara Yenye Dhamana ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
Wizara hii itaratibu utekelezaji wa sera katika tawala za mikoa na serikali za mitaa; 
kujumuishwa kwa utekelezaji wa sera katika mipango, mikakati na miongozo ya 
tawala za mikoa na serikali za mitaa. Pia itakuwa kiungo kati ya sekretarieti za mikoa 
na wizara yenye dhamana na maendeleo ya vijana kuhusu utekelezaji wa sera ya 
maendeleo ya vijana.

5.3.1.3. Wizara Yenye Dhamana ya Masuala Fedha
Wizara ya fedha itawezesha upatikanaji wa rasilimali fedha kwa ajili ya utekelezaji wa 
programu za maendeleo ya vijana. Aidha, itawezesha upatikanaji wa mikopo nafuu 
na dhamana kwa vijana; kujumuisha masuala ya maendeleo ya vijana katika mipango, 
programu, miradi ya maendeleo ya taifa; na kutoa vivutio vitakavyowezesha sekta 
binafsi kustawi na kuzalisha fursa za ajira kwa vijana.

5.3.1.4. Wizara Yenye Dhamana ya Masuala ya Mipango na Uwekezaji
Wizara hii itakuwa na jukumu la kujumuisha masuala ya maendeleo ya vijana 
katika mipango, programu, miradi ya maendeleo ya taifa; na kutoa vivutio 
vitakavyowezesha sekta binafsi kustawi na kuzalisha fursa za ajira kwa vijana.

5.3.1.5. Wizara Yenye Dhamana ya Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora
Wizara yenye dhamana ya Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
itaandaa na kuimarisha mfumo thabiti wa kitaasisi kwa ajili ya maendeleo ya kada 
ya vijana; kuhakikisha uwepo wa rasilimaliwatu ya kutosha na yenye weledi katika 
ngazi zote za utumishi wa umma; na kuwezesha ushiriki wa vijana katika utawala 
bora.

5.3.1.6. Wizara Yenye Dhamana ya Kilimo, Uvuvi na Mifugo
Wizara ya kilimo, uvuvi na mifugo itakuwa na jukumu la kuwezesha ushiriki na 
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uwekezaji wa vijana katika kilimo, mifugo na uvuvi na kutoa huduma muhimu 
za ugani na masoko ili kuongeza mnyororo wa thamani wa mazao mbalimbali 
yatakayozalishwa na vijana. 

5.3.1.7. Wizara Yenye Dhamana ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia itahakikisha mitaala ya elimu na mafunzo ya 
ufundi inaendana na mahitaji ya soko la ajira; kuweka misingi ya uzalendo, kujitolea 
na utaifa katika mifumo ya elimu; kukuza utoaji wa ujuzi wa kidijitali, ujuzi tepe na 
ujasiriamali katika mifumo rasmi ya elimu. Aidha, wizara itaanzisha na kuendeleza 
taaluma ya maendeleo ya vijana katika mifumo rasmi ya elimu na mafunzo ili 
kuzalisha kada za maafisa vijana wenye ujuzi na umahiri na kuwezesha maendeleo 
ya uvumbuzi na ubunifu kwa vijana katika ngazi zote.

5.3.1.8. Wizara Yenye Dhamana ya Masuala ya Afya
Wizara ya afya itaimarisha upatikanaji wa huduma rafiki za afya ikiwemo afya ya 
uzazi kwa vijana; itaimarisha mifumo ya kudhibiti matumizi ya dawa za kulevya, 
VVU na UKIMWI, na mimba katika umri mdogo; andaa na kutekeleza programu 
zinazoimarisha afya ya akili na huduma za kisaikolojia kwa vijana. Vilevile, wizara 
itaimarisha na kutekeleza programu za kuzuia, kudhibiti, utambuzi wa mapema na 
matibabu ya magonjwa yasiyoambukiza kwa vijana na kuhimiza vijana kushiriki 
kikamilifu katika uzalishaji, usindikaji na matumizi ya vyakula vyenye lishe ili kudhibiti 
upungufu wa virutubisho muhimu mwilini. 

5.3.1.9. Wizara Yenye Dhamana ya Viwanda na Biashara
Wizara hii itakuwa na jukumu la  kuweka mifumo itakayowezesha upatikanaji wa 
mitaji, masoko, na huduma za ushauri kwa vijana ndani na nje ya nchi; kuhakikisha 
vijana wanajengewa uwezo wa kumiliki, kusimamia, kuweka akiba, na uendeshaji wa 
biashara kwenye sekta muhimu za kijamii na kiuchumi Pia, wizara itaweka mazingira 
wezeshi kwa uendelezaji wa biashara zinazoanzishwa na kuendeshwa na vijana na 
kuboresha mifumo ya urasimishaji wa shughuli za vijana zilizoko kwenye sekta isiyo 
rasmi. 

5.3.1.10. Wizara Yenye Dhamana ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari
Wizara ya habari, mawasiliano na teknolojia ya habari itakuwa na jukumu la kubuni 
na kuweka mifumo itakayowezesha upatikanaji wa huduma za intaneti na mtandao 
ya uhakika na kwa bei nafuukwa vijana, hususan walio katika mazingira magumu 
ya kufikiwa na huduma hizo; kutekeleza programu zinazolenga kukuza matumizi 
ya TEHAMA kwenye biashara na kilimo cha kielektroniki ili kuimarisha utoaji wa 
huduma. Aidha, wizara itaimarisha mifumo ya kitaasisi na kisheria ili kuwalinda 
vijana dhidi ya matumizi yasiyo ya kimaadili na madhara ya TEHAMA.

5.3.1.11. Wizara Yenye Dhamana ya Utamaduni, Sanaa na Michezo
Wizara ya utamaduni, sanaa na michezo itakuwa na jukumu la kuandaa na kutekeleza 
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sera, miongozo na mikakati yenye lengo la kuongeza na kuimarisha ushiriki wa 
vijana katika utamaduni, sanaa na michezo ndani na nje ya nchi.

5.3.1.12. Wizara Yenye Dhamana na Usimamizi wa Mazingira
Wizara yenye dhamana na usimamizi na uhifadhi wa mazingira itakuwa na jukumu 
la kuandaa na kutekeleza sera, mikakati, mipango na programu zinazowezesha 
ushiriki wa vijana katika usimamizi na uhifadhi endelevu wa mazingira.

5.3.1.13. Wizara Yenye Dhamana ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi
Wizara ya ardhi, nyumba na maendeleo ya makazi itakuwa na jukumu la kuandaa 
na kutekeleza sera, miongozo na mikakati itakayowezesha vijana kumiliki ardhi na 
fursa zingine zitokanazo na sekta ya ardhi.

5.3.1.14. Wizara Yenye Dhamana ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Makundi 
Maalum
Wizara hii itakuwa na jukumu la kuimarisha mifumo inayohakikisha ushiriki sawa 
kwa vijana wa kike na kiume katika shughuli za kisiasa, kijamii na kiuchumi; kudhibiti 
aina zote za ubaguzi, unyanyasaji na ukatili wa kijinsia kwa vijana; na kujumuisha 
masuala ya maendeleo ya vijana katika mipango, programu, miradi na bajeti.

5.3.1.15. Wizara Yenye Dhamana ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa
Wizara ya ulinzi na jeshi la kujenga taifa itaendelea kuwajengea vijana wa 
kitanzania uzalendo, ukakamavu, maadili mema, utaifa na kuwafundisha stadi 
za kazi; kufungamanisha masuala ya amani na usalama katika programu zote za 
vijana zinazohusu masuala ya kisiasa, kijamii na kiuchumi Aidha, wizara itaandaa na 
kutekeleza programu zitakazowawezesha vijana kushiriki kikamilifu katika shughuli 
za hiari na za kijamii na kuanzisha na kutekeleza mifumo inayotoa tahadhari mapema 
ili kuhakikisha vijana wanashiriki ipasavyo katika masuala ya amani na usalama.

5.3.1.16. Wizara Yenye Dhamana ya Katiba na Sheria
Wizara ya katiba na sheria itakuwa na jukumu la kuandaa na kufanya maboresho ya 
sheria yatakayoimarisha ustawi na maendeleo ya vijana. 

5.3.1.17. Wizara Yenye Dhamana ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki
Wizara ya mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki itakuwa na jukumu la 
kuweka mazingira mazuri kwa vijana waliopo nje ya nchi ili wachangie ipasavyo 
maendeleo ya nchi.

5.3.1.18. Wizara Yenye Dhamana ya Mambo ya Ndani ya Nchi 
Wizara hii itakuwa na jukumu la kufungamanisha masuala ya amani na usalama 
katika programu zote za vijana zinazohusu masuala ya kisiasa na kijamii na kiuchumi; 
kuandaa na kutekeleza programu zitakazowawezesha vijana kushiriki kikamilifu 
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katika shughuli za hiari na kijamii; na kuanzisha na kutekeleza mifumo inayotoa 
tahadhari mapema ili kuhakikisha vijana wanashiriki ipasavyo katika masuala ya 
amani na usalama.

5.3.1.19. Wizara Yenye Dhamana ya Nishati
Wizara ya nishati itakuwa na jukumu la kufungamanisha malengo ya Sera ya Taifa ya 
Maendeleo ya Vijana (2007), Toleo la Mwaka 2024katika sera, mikakati, mipango, 
programu na miradi ya kisekta inayosimamia na kutekeleza; na kuanzisha dawati 
mahsusi la kusimamia, kutekeleza na kuratibu shughuli zinazohusu maendeleo ya 
vijana. 

5.3.1.20. Wizara Yenye Dhamana ya Madini
Wizara yenye dhamana na masuala ya madini itakuwa na jukumu la kufungamanisha 
malengo ya Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007), Toleo la Mwaka 
2024katika sera, mikakati, mipango, programu na miradi ya kisekta inayosimamia 
na kutekeleza; na kuanzisha dawati mahsusi la kusimamia, kutekeleza na kuratibu 
shughuli zinazohusu maendeleo ya vijana. 

5.3.1.21. Wizara Nyingine za Kisekta
Wizara za Kisekta zitahakikisha malengo ya Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana 
(2007), Toleo la Mwaka 2024 yanafungamanishwa katika sera, mikakati, mipango, 
programu na miradi ya kisekta wanazosimamia na kutekeleza; na kuanzisha dawati 
mahsusi kwa ajili ya kusimamia, kutekeleza na kuratibu shughuli zinazohusu 
maendeleo ya vijana. 

5.3.1.22. Idara na Wakala za Serikali 
Idara na wakala za serikali zinazojitegemea zitahakikisha malengo ya sera hii 
yanafungamanishwa katika sera, mikakati, mipango, programu na miradi ya 
kisekta wanazosimamia na kutekeleza; na kuanzisha dawati mahsusi la kusimamia, 
kutekeleza na kuratibu shughuli zinazohusu maendeleo ya vijana kwenye sekta zao. 

5.3.2. Idara na Wakala

5.3.2.1. Sekretarieti za Mikoa
Sekretarieti za mikoa zitakuwa na jukumu la kuweka mazingira wezeshi ya 
utekelezaji, kutoa ushauri wa kitaalamu na kuratibu masuala yote yanayohusu 
maendeleo ya vijana katika mikoa husika.

5.3.2.2. Mamlaka za Serikali za Mitaa
Mamlaka za serikali za mitaa zitakuwa na jukumu la kutekeleza masuala yote ya 
maendeleo ya vijana; kujumuisha masuala ya vijana katika sheria ndogo, mikakati, 
mipango, programu na miradi. 
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Aidha, zitatenga rasilimali na miundombinu kwa ajili ya maendeleo ya vijana, na 
kuweka mazingira wezeshi kwa wadau mbalimbali kutekeleza masuala ya maendeleo 
ya vijana.

5.3.2.3. Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania 
Tume itakuwa na jukumu la kutunga sera, mikakati na miongozo ya kukabiliana na 
VVU na UKIMWI kwa vijana na kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa shughuli za 
VVU na UKIMWI zinazohusu vijana.

5.3.2.4. Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya 
Mamlaka itakuwa na jukumu la kuandaa na kutekeleza sera, mikakati na miongozo 
ya kukabiliana na matumizi ya dawa za kulevya na madhara yake kwa vijana; 
kuhamasisha vijana kushiriki katika kuzuia matumizi na usafirishaji wa dawa za 
kulevya, na kufanya tafiti kuhusu masuala yanayohusiana na madawa ya kulevya 
kwa vijana.

5.3.2.5. Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira 
Baraza litakuwa na jukumu la kuimarisha mifumo inayowezesha vijana kushiriki katika 
usimamizi na utunzaji wa mazingira; kukuza uelewa kwa vijana kuhusu umuhimu wa 
utunzaji wa mazingira na kuimarisha uwezo wa vijana katika kukabiliana na athari 
za mabadiliko ya tabianchi. Vilevile, litahakikisha programu za masuala ya vijana 
zinajumuisha agenda ya usimamizi na utunzaji wa mazingira.

5.3.2.6. Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
Baraza hili litahakikisha mifuko na programu za uwezeshaji wananchi kiuchumi 
vinawafikia na kuwanufaisha kwa usawa vijana waliopo mijini na vijijini.

5.3.2.7. Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
Ofisi ya Taifa ya Takwimu itakusanya, tunza na kuhuisha takwimu zinazohusu 
maendeleo ya vijana kwa ajili ya kuwezesha kupanga, kudhibiti, kutathmini, kuratibu 
na kutoa maamuzi mbalimbali ya kisera. 

5.3.2.8. Baraza la Vijana
Baraza la vijana litakuwa ni mojawapo ya majukwaa muhimu katika utekelezaji wa 
masuala ya vijana ndani na nje ya nchi. Aidha, baraza litaishauri serikali kuhusu 
masuala ya vijana ili kukuza mshikamano kwa vijana bila kujali tofauti za rangi, 
kabila, jinsi, hali ya kiuchumi, dini, siasa, utamaduni na jiografia.

5.3.3. Wadau Wengine Muhimu

5.3.3.1. Vijana
Vijana watakuwa na wajibu wa kulinda na kuheshimu tunu za taifa; kuheshimu 
wazazi, walezi, wazee, wanawake, watoto, watu wenye ulemavu na viongozi; 

39



i

 

kulinda rasilimali za taifa. Vilevile, watatakiwa kuwa na moyo wa kujitolea, utaifa na 
uzalendo, na kutoshiriki katika vitendo vya ukatili, uhalifu na ukandamizaji wa aina 
yoyote. 

5.3.3.2. Wazazi na Walezi
Wazazi na walezi watakuwa na jukumu la kuhakikisha vijana wanakuwa na maadili 
mema, wazalendo, wenye kujitolea na utaifa katika utekelezaji wa Sera ya Taifa ya 
Maendeleo ya Vijana (2007), Toleo la Mwaka 2024.

5.3.3.3. Familia na Jamii
Familia na jamii watakuwa na wajibu kuhakikisha vijana wanakuwa na upendo, 
uvumilivu na umoja, malezi bora na kuwandaa kuwa raia wema na kutimiza wajibu 
wao katika jamii.

5.3.3.4. Taasisi za Kitaaluma na Utafiti
Taasisi za kitaaluma na utafiti zitakuwa na wajibu wa kuandaa na kuendesha 
programu maalum zinazohusu maendeleo na uwezeshaji wa vijana na kufanya 
utafiti kuhusu masuala yanayohusu maendeleo ya vijana na usambazaji wa matokeo 
ya tafiti kwa manufaa ya taifa. 

5.3.3.5. Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
Mashirika yasiyo ya kiserikali ni mjumuisho wa asasi zisizo za kiserikali, asasi za kijamii 
na asasi za kidini, ambazo hutoa mchango muhimu katika maendeleo ya vijana 
hasa katika kuchangia uwekezaji, utoaji wa huduma, habari na uwezeshaji. Katika 
utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007), Toleo la Mwaka 2024, 
mashirika haya yatalazimika kuzingatia mfumo wa sheria na kanuni wa maendeleo 
na uwezeshaji wa vijana; kushiriki katika utoaji wa huduma kwa maendeleo ya 
vijana na kuandaa taarifa za mara kwa mara za shughuli za maendeleo ya vijana na 
kuziwasilisha kwa mamlaka zinazohusika.

5.3.3.6. Vyombo vya Habari
Katika kutekeleza Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007), Toleo la Mwaka 2024, 
vyombo vya habari vitakuwa na jukumu la kuelimisha umma kuhusu fursa zilizopo 
na masuala mengine muhimu ya maendeleo ya vijana na kuwa kiungo muhimu kwa 
vijana kubadilishana uzoefu katika kutatua changamoto zinazowakabili. 

5.3.3.7. Wadau wa Maendeleo
Wadau wa maendeleo watakuwa na jukumu la kutoa misaada ya kitaalamu na fedha 
kuwezesha utekelezaji na ufikiwaji wa malengo ya sera ya maendeleo ya vijana.
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6.1. Utangulizi 
Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini utatumika kupima kiwango kilichofikiwa cha 
utekelezaji wa malengo mahsusi ya Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007), 
Toleo la Mwaka 2024. Utekelezaji wenye tija wa mfumo wa ufuatiliaji na tathmini 
unategemea uratibu na utendaji kazi wa vipengele vyote vya mfumo kuanzia 
ukusanyaji wa takwimu, uchambuzi na utoaji taarifa kwa wadau. Mfumo huo 
unahusisha uandaaji na utoaji wa taarifa kuhusu hatua zilizofikiwa katika utekelezaji 
wa sera.

Wizara yenye dhamana ya maendeleo ya vijana itaratibu, itafuatilia na kutathmini 
utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007), Toleo la Mwaka 
2024kwa kushirikiana na wadau wakuu wakiwemo wizara za kisekta, idara na wakala 
za serikali zinazojitegemea, sekretarieti za mikoa, mamlaka za serikali za mitaa, 
mahakama, bunge, sekta binafsi, vyombo vya habari, mashirika yasiyo ya kiserikali 
na wadau wa maendeleo. Katika kuhakikisha mfumo unakuwa na ufanisi, kila mdau 
atalazimika kuwa na mfumo wa ndani wa ufuatiliaji na tathmini ambao pamoja na 
mambo mengne utahakikisha unatathmini ufanisi wao katika kutekeleza sera.

Vilevile, mfumo wa ufuatiliaji na tathmini utahusisha kufanya tathmini ya msingi na 
kuweka viashiria vya upimaji. Aidha, kutakuwa na mapitio ya kila mwaka, ambayo 
yatajielekeza kutathmini iwapo shughuli zilizopangwa zinaendana na malengo 
yaliyowekwa. Halikadhalika, mapitio hayo yatahusisha kufanya tafiti mbalimbali ili 
kupata mrejesho wa matokeo yaliyopatikana kutokana na utekelezaji wa sera.

6.2. Malengo ya Ufuatiliaji na Tathmini 
Madhumuni ya Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini ni kutoa mwongozo wa sera na 
mikakati yake kwa lengo la kuongeza ufanisi wa afua zilizochukuliwa. Malengo yake 
mahsusi ni:

(a)  Kuweka viashiria vya msingi vitakavyowezesha upimaji wa mikakati na 
programu;

(b)  Kuweka viwango na shabaha vya kuzingatiwa katika utekelezaji wa Sera ya 
Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007), Toleo la Mwaka 2024;

(c)  Kutoa mwongozo kwa wadau wanaojihusisha na utekelezaji, ufuatiliaji na 
tathmini ya shughuli za maendeleo ya vijana; na

(d) Kudhibiti matumizi ya rasilimali wakati wa utekelezaji wa sera.

6.3. Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini
Ufuatiliaji na tathmini utahusisha ukusanyaji wa takwimu, uchambuzi, kuweka 
viashiria, tafsiri ya takwimu na utoaji wa taarifa kuhusu utekelezaji wa Sera ya Taifa 
ya Maendeleo ya Vijana (2007), Toleo la Mwaka 2024. Hatua hii, itaiwezesha wizara 
yenye dhamana ya maendeleo ya vijana na wadau wengine kufahamu kuhusu afua 
zinazoendelea, kwa madhumuni ya kutathmini kiwango cha hatua na mafanikio 

SURA YA SITA

MFUMO WA UFUATILIAJI NA TATHMINI 
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yaliyopatikana ikilinganishwa na malengo na matumizi ya rasilimali zilizotengwa. 
Kwa ajili ya kuongeza ufanisi katika shughuli za ufuatiliaji na tathmini, Wizara yenye 
dhamana ya maendeleo ya vijana kwa kushirikiana na wizara za Kisekta na wadau 
wengine kuandaa mpango wa pamoja wa ufuatiliaji na tathmini wa kila mwaka. 

6.4. Mikakati ya Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini
Mikakati muhimu ya mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ni:

6.4.1. Ukusanyaji na Uchambuzi wa Takwimu
Takwimu za ufuatiliaji na tathmini zitakusanywa kwa kutumia zana mbalimbali 
zitakazoandaliwa na wizara yenye dhamana ya maendeleo ya vijana nchini. 
Takwimu zitakusanywa kupitia tafiti, taarifa za utendaji za mara kwa mara, ziara za 
ufuatiliaji na vyanzo vingine vya kuaminika na vinavyofaa. Takwimu zilizokusanywa 
zitachambuliwa na kujumuishwa katika kanzidata ya jumla ya maendeleo ya vijana 
kwa ajili ya uchambuzi na kutoa taarifa kuhusu mwenendo wa utekelezaji wa sera. 

6.4.2. Taarifa za Ufuatiliaji na Tathmini
Wizara yenye dhamana ya maendeleo ya vijana itakuwa na jukumu la kutoa taarifa 
za kina za ufuatiliaji na tathmini kuhusu utekelezaji wa sera na maendeleo katika 
kufikia malengo. Taarifa hizi zitajumuisha:

(a) Taarifa za ufuatiliaji wa kila robo mwaka;
(b)  Taarifa ya tathmini katika kipindi cha nusu ya muda wa utekelezaji wa Sera 

(2024 -2029; na
(c)  Taarifa ya tathmini ya mwisho wa kipindi cha utekelezaji wa sera (2024-2034)

Jedwali Na. 6.1 linatoa taarifa kuhusu maudhui, kipindi husika na wajibu wa 
kitaasisi kwa aina mbalimbali za taarifa zitakazotolewa.
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6.4.3. Mitiririko ya Taarifa
Taarifa za mafanikio ya malengo na hatua muhimu za utekelezaji wa Sera ya Taifa 
ya Maendeleo ya Vijana (2007), Toleo la Mwaka 2024 zitaandaliwa na taasisi 
zinazohusika na kutumwa kwa wizara yenye dhamana ya maendeleo ya vijana 
kwa ajili ya kuunganishwa. Wizara itatoa taarifa shirikishi za utendaji kazi kila robo 
mwaka, nusu mwaka na mwaka, ili zisambazwe kwa wadau wote kwa kumbukumbu 
na hatua zinazohitajika.

6.4.4. Matumizi ya Taarifa za Ufuatiliaji na Tathmini
Taarifa za ufuatiliaji na tathmini zitatumiwa na serikali, wadau wa maendeleo, vijana 
na wadau wengine kuimarisha utoaji wa huduma; kuonesha matokeo kama sehemu 
ya uwajibikaji; kufanya maamuzi; kupanga; na mgao wa rasilimali.

6.4.5. Mpango Kazi
Mpango Kazi wa Taifa wa Maendeleo ya Vijana unaojumuisha masuala yote kumi 
na tatu ya kipaumbele ya sera yaliyoainishwa katika Sera ya Taifa ya Maendeleo 
ya Vijana (2007), Toleo la Mwaka 2024 na Mkakati wake utatayarishwa baada ya 
kupitishwa kwa sera. 

Hatua pana za kimkakati zilizoainishwa katika mkakati zimechambuliwa katika afua 
na shughuli zenye makadirio ya gharama. Sekta zote muhimu za utekelezaji na 
wahusika watafungwa na mpango kazi, ulioandaliwa kwa njia shirikishi, na hivyo 
kutoa msingi wa mfumo wa matokeo wa pamoja ambao ni muhimu kufikia lengo 
la msingi la kuwa na jamii yenye vijana wenye ujuzi, ubunifu, matumizi sahihi ya 
teknolojia, waliowezeshwa, wanaolelewa vyema, wazalendo na wanaowajibika.

6.5. Hitimisho
Ufuatiliaji na tathmini ni nyenzo muhimu inayotumiwa na wizara yenye dhamana 
ya maendeleo ya vijana na wadau wengine katika kufanya maamuzi ya ndani na 
kuimarisha uwajibikaji na uwazi wakati wa utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo 
ya Vijana (2007), Toleo la Mwaka 2024.

i
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